ಟರ್ಕಿಯ ಫ್ಲಿನ್ರ ರಹಸ್ಯ ಕೆಲಸದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ವಿವರಗಳನ್ನು ಮುಲ್ಲರ್ ನೀಡುತ್ತದೆ

ಟರ್ಕಿಯ ಫ್ಲಿನ್ರ ರಹಸ್ಯ ಕೆಲಸದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ವಿವರಗಳನ್ನು ಮುಲ್ಲರ್ ನೀಡುತ್ತದೆ

ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಇಮೇಲ್ಗಳು

ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ವರದಿಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ವಾರದ ದಿನ ಬೆಳಗ್ಗೆ ವಿತರಿಸಲಾದ ಸುದ್ದಿ ಮತ್ತು ಸುದ್ದಿಗಳು.

/ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಕರೋಲ್ E. ಲೀಯಿಂದ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ – ವಿಶೇಷ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ರಾಬರ್ಟ್ ಮುಲ್ಲರ್ ಮಾಜಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರ ಮೈಕೆಲ್ ಫ್ಲಿನ್ ಗುರುವಾರ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಮ್ಪ್ ಅವರ ಪ್ರಚಾರ ಮತ್ತು ಪರಿವರ್ತನೆ ಬಗ್ಗೆ ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ ಟರ್ಕಿಯ ಸರಕಾರದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದರು.

ಟರ್ಕಿಯ ಫ್ಲಿನ್ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಪೆನ್ಸಿಲ್ವೇನಿಯಾದ ಯು.ಎಸ್.ನ ಟರ್ಕಸ್ ಕ್ಲೆರಿಕ್ ದೇಶದಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ದಾಖಲೆಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳಿವೆ. ಟರ್ಕಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ರೆಸೆಪ್ ಟೆಯಿಪ್ ಎರ್ಡೋಗನ್ ಜುಲೈ 2016 ರಲ್ಲಿ ಅವನ ವಿರುದ್ಧ ವಿಫಲ ದಂಗೆಯನ್ನು ಏರ್ಪಡಿಸಿರುವ ಧರ್ಮಗುರು, ಫೆತುಲ್ಲಾ ಗುಲೆನ್ರನ್ನು ದೂಷಿಸುತ್ತಾನೆ. ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಫ್ಲಿನ್ ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ.

ಫೆಡರಲ್ ಫಿರ್ಯಾದಿಗಳು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಗುಲೆನ್ ಅನ್ನು ಹೆಸರಿಸದಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಟರ್ಕಿಯ ಸರಕಾರವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸದಿರಲು ಫ್ಲಿನ್ರ ನಿರ್ಧಾರವು “ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಟರ್ಕಿಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿತು” ವಿಫಲವಾದ ದಂಗೆ ಬಗ್ಗೆ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ವಾಸಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ತೆಗೆದುಹಾಕುವಿಕೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ. ”

ಟರ್ಕಿಯೊಂದಿಗಿನ ಅವನ ಸಂಬಂಧಗಳ ಕುರಿತಾದ ಫ್ಲಿನ್ ನ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುಲ್ಲರ್ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದ ಅವರ ಮನವಿಯ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಯು.ಎಸ್. ಕಂಪನಿಗಳ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಈ ಯೋಜನೆಯು ವಿವರಿಸಿದೆ.

ಮಂಗಳೂರಿನ ಫೈಲಿಂಗ್, ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವರವಾದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಫ್ಲಿನ್ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿಯ ನಡುವಿನ ಇತರ ಸಂಭವನೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಮುಲ್ಲರ್ರ ತಂಡವು ನೋಡಿದೆ, ಅದು ಏನನ್ನಾದರೂ ನಂತರ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಅಸ್ಪಷ್ಟಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, Mueller ತಂಡ ಫ್ಲೈನ್ ಒಮ್ಮೆ ವೈಟ್ ಹೌಸ್ನಲ್ಲಿ ಟರ್ಕಿಗೆ ಗುಲೆನ್ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ಏರ್ಪಾಡು ಮಾಡಲು ಪಾವತಿಸಬಹುದಾದ ಒಂದು ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2016 ರಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಟರ್ಕಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಭೇಟಿ ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ವರದಿ.

ವಿಫಲ ದಂಗೆಯಾದಾಗಿನಿಂದ, ಟರ್ಕಿ ಮತ್ತೆ ಗಲೇನ್ರನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ. ಇಸ್ತಾನ್ಬುಲ್ನ ಸೌದಿ ದೂತಾವಾಸದಲ್ಲಿ ಸೌದಿ ಸರಕಾರದ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಜಮಾಲ್ ಖಶಾಗಿಯನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ಎರ್ಡೋಗಾನ್ನ ಕೋಪವನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಯು.ಎಸ್.ನಿಂದ ಕ್ಲೆರಿಕ್ನನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಕಾನೂನಿನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ನೋಡಬೇಕೆಂದು ಟ್ರಂಪ್ ವೈಟ್ ಹೌಸ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೇಳಿದೆ .

2016 ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಟ್ರಂಪ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದ ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ತನಕ ಫ್ಲಿನ್ ಅವರು ಟರ್ಕಿಯ 2016 ರ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಯು.ಎಸ್. ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ನೋಂದಾಯಿಸಲಿಲ್ಲ. ಫ್ಲಿನ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಕಂಪನಿಗೆ $ 530,000 ನವೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ರಿಂಪ್ ಗೆದ್ದ ನಂತರ ಕೆಲಸ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು.

“ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಲಹೆಗಾರ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ನೀತಿ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ಟ್ರುಂಪ್ ಅಭಿಯಾನದ ಬಾಡಿಗೆ” ಎಂಬ ಫ್ಲಿನ್ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಟರ್ಕಿ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಫಿರ್ಯಾದುದಾರರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಟರ್ಕಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ವ್ಯವಹಾರದ ಸಂಬಂಧವು ನಿಖರವಾಗಿ ಮಾಹಿತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರವಾಗಿತ್ತು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ FARA ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿತ್ತು” ಎಂದು ಗುರುವಾರ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ದಾಖಲೆಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಫ್ಲಿನ್ ಅವರು ಚುನಾವಣಾ ದಿನದಂದು ಆಪ್-ಎಡ್ ಬರೆದಿದ್ದರಿಂದ ಫ್ಲಿನ್ರ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಗುಲೆನ್ನ ಎರ್ಡೋಗಾನ್ನ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಕ್ಕೆ “ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಉಪಕ್ರಮದಲ್ಲಿ” ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿತ್ತು.

“ದಂಗೆಯ ಪ್ರಯತ್ನದ ಗುಮಾಸ್ತರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯು ಮಹಾನ್ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಟರ್ಕಿಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಗುಮಾಸ್ತರ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ಆಪ್-ಎಡ್ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಫಿರ್ಯಾದಿಗಳು ಬರೆದರು. ಆಪ್-ಎಡಿನಲ್ಲಿ ಟರ್ಕಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಾರದೆಂದು ಫ್ಲಿನ್ ನಿರ್ಧಾರವು “FARA ಅನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಅತ್ಯಂತ ಪಾರದರ್ಶಕತೆಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕರನ್ನು ಮತ್ತೆ ವಂಚಿತಗೊಳಿಸಿತು.”

ಕರೋಲ್ ಇ ಲೀ ಅವರು ಎನ್ಬಿಸಿ ನ್ಯೂಸ್ಗಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಕೀಯ ವರದಿಗಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.