ನಿರ್ಧಾರ-ದಿನ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ: ಇರ್ಜಿಟ್ ದರವನ್ನು ಉರ್ಜಿತ್ ಪಟೇಲ್ ಬಳಸುವುದಾದರೆ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲು ಏನು? ಔಟ್ ವೀಕ್ಷಿಸಿ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ನಿರ್ಧಾರ-ದಿನ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ: ಇರ್ಜಿಟ್ ದರವನ್ನು ಉರ್ಜಿತ್ ಪಟೇಲ್ ಬಳಸುವುದಾದರೆ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲು ಏನು? ಔಟ್ ವೀಕ್ಷಿಸಿ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್
ಇವರಿಂದ: ಅನಿರ್ಬನ್ ನಾಗ್

ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಬಹುಶಃ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ

ಬಡ್ಡಿ ದರಗಳು

ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಯ ಮೇಲೆ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕಟುವಾದ ಚರ್ಚೆಯ ಬಳಿಕ ಅವರು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಗವರ್ನರ್ ಉರ್ಜಿತ್ ಪಟೇಲ್ ಅವರ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಉಪಭಾಷೆಯೆಂದು ಭಾವಿಸಿದ್ದರು.

ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೇಳಲು ಪಟೇಲ್ ರಾಜ್ಯ ಪುಶ್ಗೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಗಮನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆರ್ಬಿಐ ಮಂಡಳಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಗಾರ್ಗ್, ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಆಡಳಿತ ರಚನೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕೆಂದು ಮತ್ತು ಅದರ ಕಾರ್ಯಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಫಲಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಬೇಕೆಂದು ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ವರ್ಷ ಎರಡು ಬಾರಿ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಏರಿಸಿದ ನಂತರ, ದಿ

ಆರ್ಬಿಐ

ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ 52 ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ 48 ಪ್ರಕಾರ, ಅದರ ಮರುಖರೀದಿ ದರವು 6.5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಬದಲಾಗದೆ ಇರುವುದು. ಆ ತೀರ್ಮಾನವು ಸರಕಾರವನ್ನು ಸಮಾಧಾನಗೊಳಿಸುವ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸಾಲವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದೆ.

ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ 2:30 ಕ್ಕೆ ಆರ್ಬಿಐ ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಲಿದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ 15 ನಿಮಿಷಗಳ ನಂತರ ಪಟೇಲ್ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಲಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಬೇರೆ ಏನು ನೋಡಬೇಕೆಂದು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡೋಣ:

ಬಿಗಿಯಾದ ದ್ರವತೆ

ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕೊನೆಯ ಸಭೆಯ ನಂತರ, ಹಣಕಾಸಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ದ್ರವ್ಯತೆ ಕುಸಿದಿದೆ, ದರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಮಾರಾಟ ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿಗಳು, ಋಣಭಾರದ ಋಣಭಾರಗಳು ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ವಿನಿಮಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸುವುದು ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಮುಂದೂಡುವುದು.

ಬಾಂಡ್ ಖರೀದಿಗಳನ್ನು ಮುಂದೂಡುವುದು ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ಪಂಪ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ದ್ರವ್ಯತೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆರ್ಬಿಐ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ ತಿಂಗಳ ನಂತರ ತನ್ನ ಬಾಂಡ್ ಖರೀದಿ 40,000 ಕೋಟಿಗೆ (5.7 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್) ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹೇಳಿದೆ. ಮಾರ್ಚ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಇದು 50,000 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಇಂದ್ರಾನ್ ಸೇನ್ ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ

ಮೆರಿಲ್ ಲಿಂಚ್

.

graph

ಸಬ್ಡೇಡ್ ಹಣದುಬ್ಬರ

ಮೊದಲ ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ಹಣದುಬ್ಬರವು 13 ತಿಂಗಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ 3.31 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಆರ್ಬಿಐ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯ ಶ್ರೇಣಿಯಲ್ಲಿ 3.9 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಕಚ್ಚಾ ತೈಲದ ಬೆಲೆ, ರಾಷ್ಟ್ರದ ಅಗ್ರ ಆಮದು ಮತ್ತು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಕನಿಷ್ಠದಿಂದ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯ ನಡುವಿನ ಹಣದುಬ್ಬರದ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲು ಮಿಸ್ ಆರ್ಬಿಐಗೆ ಸೂಚಿಸಬಹುದು.

ಕೆಟ್ಟ ಸುದ್ದಿಗೆ ಈಗ. ಬೀಳುವ ಆಹಾರದ ಬೆಲೆಗಳ ಕುರಿತಾಗಿ ಹಣದುಬ್ಬರದ ಹಣದುಬ್ಬರವು ರೈತರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯವನ್ನು ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಿದೆ, ಅದು ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಎಳೆಯಬಹುದು. ಸರ್ಕಾರವು ಘೋಷಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭರವಸೆಯ ಬೆಳೆ ದರಗಳು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ.

graph1

“2019 ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚುನಾವಣೆಗಳ ನಂತರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರದ ನಿರ್ಮಾಣವು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸಿದರೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಹಣಕಾಸಿನ ಬಲವರ್ಧನೆಗೆ ತನ್ನ ಗಮನವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದರೆ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಆಹಾರ ಹಣದುಬ್ಬರವು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯವರೆಗೆ ಉಳಿಯಲಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದ ಪ್ರಾಂಜುಲ್ ಭಂಡಾರಿ

ಎಚ್ಎಸ್ಬಿಸಿ

ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್ ಪಿಎಲ್ಸಿ.

ನಿಧಾನ ಬೆಳವಣಿಗೆ

ಜುಲೈ-ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ನಿರಾಶಾದಾಯಕವಾಗಿದ್ದು, ಹಿಂದಿನ ಮೂರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಜೂನ್ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ 8.2 ಶೇಕಡದಿಂದ 7.1 ಶೇಕಡಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ.

graph2

ಕೆಲವು ಅಧಿಕ-ಆವರ್ತನದ ದತ್ತಾಂಶವು ಸೂಚಿಸುವಂತೆ ಚಟುವಟಿಕೆ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳಬಹುದು ಆದರೆ, ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಬೆನ್ನೆಲುಬು – ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಲಯದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಬಿಗಿಯಾದ ದ್ರವ್ಯತೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದಾಗಿ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಮುಖ್ಯ ಭಾರತೀಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಪ್ರಚಿ ಮಿಶ್ರಾ

ಗೋಲ್ಡ್ಮನ್ ಸ್ಯಾಚ್ಸ್

ಗ್ರೂಪ್ ಇಂಕ್., ಹಣದುಬ್ಬರವು ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 12 ರಿಂದ 21 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದೆಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.