ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ – ಡೈಲಿ ಸ್ಟಾರ್

ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ – ಡೈಲಿ ಸ್ಟಾರ್

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ, ಕನಿಷ್ಠ 44 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಜೀವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಈ ರೋಗವು ಜಾಗತಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಒಂದು ರೋಗನಿರ್ಣಯವು ರೋಗದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಜೀವನವನ್ನು ಬದಲಿಸುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರು, ಆದರೆ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧವಾಗಿದೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾರಣಗಳು ಮೆಮೊರಿ, ಚಿಂತನೆ ಮತ್ತು ವರ್ತನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ರೋಗವು ಮೆದುಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾನಿ ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಇನ್ನಷ್ಟು ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಝೈಮರ್ನ ರೋಗವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಔಷಧಿಗಳಿವೆ.

ನೆನಪಿಗಾಗಿ ತೊಂದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ರೋಗದ ಮೊದಲ ರೋಗಲಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ. ನಾವು ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ ಬೆಳೆದಂತೆ, ನಮ್ಮ ಮಿದುಳುಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ವಿವರಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ನಾವು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಈ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಹಳೆಯದನ್ನು ಪಡೆಯುವ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಭಾಗವಲ್ಲ. ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸೇರಿವೆ: ಒಮ್ಮೆ ಸುಲಭವಾದ ತೊಂದರೆ ಮುಗಿದ ಕಾರ್ಯಗಳು; ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆ; ಮನಸ್ಥಿತಿ ಅಥವಾ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ; ಸ್ನೇಹಿತರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು; ಸಂವಹನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ಲಿಖಿತ ಅಥವಾ ಮಾತನಾಡುವ; ಸ್ಥಳಗಳು, ಜನರು ಮತ್ತು ಘಟನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಗೊಂದಲ; ತೊಂದರೆ ತಿಳಿವಳಿಕೆ ಚಿತ್ರಗಳಂತಹ ದೃಶ್ಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು.

ಈ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೊದಲು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಗತಿಪರ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರು ಗಮನಿಸಬಹುದು. ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ವಯಸ್ಸು: ಮುಂದುವರಿದ ವಯಸ್ಸು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು 65 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನವರು.

ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು: ಪೋಷಕರು ಅಥವಾ ಸಹೋದರರು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದರೆ, ಇದು ರೋಗವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆ: ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವು ಹೃದಯ ಮತ್ತು ರಕ್ತನಾಳದ ಆರೋಗ್ಯದೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮೆದುಳಿನ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ರಕ್ತದಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಬೇಕಾದ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ರಕ್ತವು ಮಿದುಳಿಗೆ ರಕ್ತವನ್ನು ಪಂಪ್ ಮಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಆಘಾತಕಾರಿ ಮಿದುಳಿನ ಗಾಯ: ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ಮಧ್ಯಮ ಅಥವಾ ತೀವ್ರವಾದ ಆಘಾತಕಾರಿ ಮಿದುಳಿನ ಗಾಯದ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ತಲೆಬುರುಡೆಯ ತಲೆ ಅಥವಾ ಗಾಯದ ಉಸಿರಾಟದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ 30 ನಿಮಿಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ವಿಸ್ಮೃತಿ ಅಥವಾ ಪ್ರಜ್ಞೆಯ ನಷ್ಟ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಕ್ರೀಡಾಪಟುಗಳು ಮತ್ತು ಕದನದಲ್ಲಿ ಮುಂತಾದ ಮೆದುಳಿನ ಗಾಯಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಚಿಂತನೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಯಾರಾದರೂ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನವರಾಗಿದ್ದರೆ ನಮಗೆ ಹೇಳಲು ಸರಳ ಪರೀಕ್ಷೆ ಇಲ್ಲ. ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಸಮಗ್ರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು: ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು, ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಕಾರಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಬಳಸಬಹುದು.

ಯಾರಾದರೂ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ವೈದ್ಯರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ಯಾವ ವಿಧದ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ರೋಗದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ನಿಖರವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಕೆಲವು ಜನರಿಗೆ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಹಲವಾರು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿನ ನರಸಂವಾಹಕಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಔಷಧಿಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಬೆಂಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಔಷಧೀಯವಲ್ಲದ ನಡವಳಿಕೆಯ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕಾಳಜಿದಾರರು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬಗಳು ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಬದುಕಿನ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಉಳಿಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಆರೈಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಾಯಿಲೆಯು ಮುಂದುವರೆದಂತೆ, ಆರೈಕೆ ಅಗತ್ಯಗಳು ತೀವ್ರಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸುಮಾರು-ಗಂಟೆಯ ಸಹಾಯದ ಅವಶ್ಯಕತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಬರಹಗಾರನು ಜೆರೋಂಟೊಲಜಿಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞ.

ಇ-ಮೇಲ್: zubairkhaledjoy@gmail.com