ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಹೃದಯ ಬಡಿತವು ಕಿವುಡುತನವನ್ನು ಮೊದಲೇ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ

ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಹೃದಯ ಬಡಿತವು ಕಿವುಡುತನವನ್ನು ಮೊದಲೇ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ನೌ
ಕಿವುಡುತನ

ಟ್ರ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಹೃದಯ ಬಡಿತವು ಕಿವುಡುತನವನ್ನು ಮೊದಲೇ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಫೋಟೋ ಕ್ರೆಡಿಟ್: IANS

ಸಿಡ್ನಿ : ಹೃದಯಾಘಾತವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಮೂಲಕ ಮಾನವ ಶ್ರವಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವುದು ವಿಚಾರಣೆಯ ನಷ್ಟದ ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಅದು ಸಂವಹನ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು, ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಲ್ಲಿನ ಬಯೋನಿಕ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ತಂಡವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಹತ್ತಿರದ ಇನ್ಫ್ರಾರೆಡ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಕೊಪಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಮೆದುಳಿನ ಚಿತ್ರಣ ವಿಧಾನದೊಂದಿಗೆ ಹೃದಯ ಬಡಿತವನ್ನು ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಧಾನವು ಹೃದಯದ ಬಡಿತದಂತಹ ಧ್ವನಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೃದಯದ ಮಾಹಿತಿಗೆ ಮಿದುಳಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಧ್ವನಿ ಮಟ್ಟವನ್ನು “ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೆ ನೇರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಶನಿವಾರದಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಕಿವುಡುತನದ ನಷ್ಟವನ್ನು ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದು ವಿಚಾರಣೆಯ ದುರ್ಬಲತೆಯಿಂದ ಜನಿಸಿದ ಶಿಶುಗಳಿಗೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಪಿಎಲ್ಓಎಸ್ ಒಂದರ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಕಿವುಡುತನವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡುವುದು ಮುಂಚೆಯೇ “ಸಾಮಾಜಿಕ ಭಾಷೆ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗದ ಅವಕಾಶಗಳು, ಮತ್ತು ಜೀವನದ ಗುಣಮಟ್ಟಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಭಾಷೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ”.

ತಂಡವು ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಪುಟಗಳೊಂದಿಗೆ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಒಂದು ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು ಮತ್ತು ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಹೃದಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿತು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಹೃದಯದ ಬಡಿತವು “ಧ್ವನಿ ಮಟ್ಟಗಳಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಳಮಟ್ಟದ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಆಡಿದಾಗ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಹೃದಯದ ಬಡಿತವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ, ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಶಬ್ದಗಳಿಗೆ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಹೃದಯದ ಬಡಿತ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

ಅಳೆಯುವ ವಿಚಾರಣೆಯ ಉದ್ದೇಶಿತ ವಿಧಾನಗಳು ಶಿಶುಗಳು ಮತ್ತು ಅವರು ಕೇಳುವದನ್ನು ಸಂವಹನ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿವೆ, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಮೆಹ್ರಾನಾಸ್ ಶೌಸ್ಟೇರಿಯನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಹೃದಯದ ಬಡಿತದ ಮೇಲೆ ಶಬ್ದಗಳ ಪರಿಣಾಮವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಒಂದು ಕಾದಂಬರಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ವಿಚಾರಣಾ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಹೃದಯ ಬಡಿತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಮಿದುಳಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ, ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ರವಣ ನಿರ್ಣಯದ ನಿಖರತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಜನಪ್ರಿಯ ವೀಡಿಯೊ