ಮೊದಲ ಜಾಗತಿಕ 'ಗ್ರಹಗಳ ಆರೋಗ್ಯ ಆಹಾರ' ವಿಶ್ವದ ಕಳಪೆ – Scroll.in ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತದೆ

ಮೊದಲ ಜಾಗತಿಕ 'ಗ್ರಹಗಳ ಆರೋಗ್ಯ ಆಹಾರ' ವಿಶ್ವದ ಕಳಪೆ – Scroll.in ಮರೆತುಬಿಡುತ್ತದೆ

16 ದೇಶಗಳ 37 ವಿಶ್ವ-ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ತಂಡವು ವಿಶ್ವದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತಿನ್ನುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು. “ಗ್ರಹಗಳ ಆರೋಗ್ಯದ ಆಹಾರ” ಜನರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಸರ ಸ್ನೇಹಿ ಎಂದು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಾವು ಈಗ ತಿನ್ನುತ್ತಿರುವ ಮಾರ್ಗವು ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಗ್ರಹದ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಉಳಿವಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಂಡವು ಎಚ್ಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಹಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲಗಳನ್ನು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿ ಉತ್ಪತ್ತಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ , ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಆಹಾರದ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಭಾರಿ ಭೂಮಿ ಅವನತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಹಾನಿಕಾರಕ ಆಹಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸುವ ಆಹಾರಕ್ರಮವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಅವರ ಪರಿಹಾರ. 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಈ ಆಹಾರವು 10 ಬಿಲಿಯನ್ ಜನರಿಗೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೃದಯ ರೋಗ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂವಹನೀಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 11 ದಶಲಕ್ಷ ಅಕಾಲಿಕ ವಯಸ್ಸಾದ ಸಾವುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಹಾರವು ಬೆಳ್ಳಿ ಬುಲೆಟ್ನಂತೆ ಧ್ವನಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಇದು ಆಹಾರ ಬಳಕೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದನಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅಗಾಧ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಇದು ಪ್ರಪಂಚದ ಕಡಿಮೆ ಜಾನುವಾರುಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಪರಿಸರದ ಮೇಲೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾಂಸದಂತಹ ಆರೋಗ್ಯ-ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ, ಜಾನುವಾರುಗಳು ಅಂದವಾಗಿ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾದ ಆಹಾರಗಳ ಮೂಲವಾಗಿದೆ, ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಸುಲಭವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಶತಕೋಟಿ ಜನರಿಗೆ, ಜಾನುವಾರುಗಳು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚು. ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಜೀವನೋಪಾಯ, ಆದಾಯ, ಉದ್ಯೋಗಗಳು, ಉಳಿತಾಯ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಯ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ, ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳು ಬೆಳೆಯಲು ಕಷ್ಟವಾಗಬಹುದು, ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆಯು ಪ್ರಾಣಿ-ಮೂಲ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮೇಲೆ ಬಲವಾಗಿ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಈ ವರದಿಯು ಈ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ನಿರಾಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ: ಅದರ ಮೇಲೆ ಅದರ ಬದಲಿಗೆ ಸ್ತಬ್ಧವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸುಲಭವಾಗಿ ತಪ್ಪಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಮುದಾಯ, ದಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಜೀವನಕ್ಕೆ ಈ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಮೂಲ ಆಹಾರಗಳ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರವೇಶ ಮತ್ತು ಕೊರತೆಗೆ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ?

ಕೆಂಪು ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಸಕ್ಕರೆಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುವ ಅಸಮತೋಲನವೆಂದು ಅವರು ಅರ್ಹತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಕರೆಂಟ್ ಡಯೆಟ್ಗಳಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ “ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಉಲ್ಲೇಖದ ಆಹಾರ” ಎಂದು ಕರೆಯುವದನ್ನು ಲೇಖಕರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ವರ್ಗದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನಗಳು, ತರಕಾರಿಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು, ಧಾನ್ಯಗಳು, ಕಾಳುಗಳು, ಬೀಜಗಳು ಮತ್ತು ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ತೈಲಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಆಹಾರವನ್ನು ಅವು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುತ್ತವೆ – ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರದಿಂದ ಬಹಳ ಭಿನ್ನವಾಗಿರದ ಆಹಾರ . ಇದು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಮತ್ತು ಕೋಳಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಕೆಂಪು ಮಾಂಸಕ್ಕೆ ಸ್ವಲ್ಪವೇ ಇಲ್ಲ, ಸಕ್ಕರೆ, ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಧಾನ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಪಿಷ್ಟ ತರಕಾರಿಗಳು, ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಡೈರಿ ಮಾತ್ರ.

“ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ” ವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಾಕ್ಷ್ಯದ ಆಧಾರವು ಸಾಕಷ್ಟು ದೃಢವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಣೆ ಅಧ್ಯಯನದ ಮೂಲಕ ಬರುತ್ತದೆ – ಕೆಂಪು ಮಾಂಸದಂತಹ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಬಳಕೆ, ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯಂತಹ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ನಡುವಿನ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಇದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಬಡವರ ಅಗತ್ಯಗಳು

ಅದರ ಶಿಫಾರಸ್ಸುಗಳು ಆದ್ಯತೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಮಟ್ಟಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕೆ ಸಹವೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಕಳಪೆ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪಿಷ್ಟಗಳ ಮೇಲೆ ನಿರತರಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ಹಾಲು, ಮಾಂಸ, ಮೊಟ್ಟೆ, ಮೀನುಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು – ಅವರ ಶಿಫಾರಸುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬಲ್ಲರು ಹೇಗೆ ವಿಶ್ವದ ಕಡಿಮೆ ಬೆಲೆಯು ಹೇಗೆ ಎಂದು ಲೇಖಕರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅನೇಕ ಗ್ರಾಮೀಣ ಕುಟುಂಬಗಳು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅವುಗಳ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಮಳೆ-ಬೇಸಾಯದ ಕೃಷಿ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ. ಈ ಕುಟುಂಬಗಳು ತಮ್ಮ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಮೆಕ್ಕೆ ಜೋಳ ಅಥವಾ ಮನಿಯೋಕ್ನಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಬೆಳೆಗಳಿಂದ ಸೇವಿಸುತ್ತವೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶಗಳ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ಆಹಾರಗಳು. ಅವರು ಮೊಟ್ಟೆ, ಹಾಲು, ಜಲಚರ ಸಾಕಣೆಯ ಮೀನು, ಅಥವಾ ತರಕಾರಿಗಳು ಅಥವಾ ಹಣ್ಣುಗಳಂತಹ ಹಣದ ಬೆಳೆಗಳಂತಹ ಇತರ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದರೂ ಸಹ, ಶಾಲಾ ಶುಲ್ಕ ಅಥವಾ ಆರೋಗ್ಯ ವೆಚ್ಚದಂತಹ ಇತರ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಲು ಈ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ಅವರು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿನ ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಅನೇಕ ಜನರು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಇದೇ ರೀತಿಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ .

ಸಬ್-ಸಹಾರನ್ ಆಫ್ರಿಕಾ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬಾರಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಖನಿಜದ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಸೇವನೆಯು ಹೆಚ್ಚಿರುವುದರಿಂದ “ಜಾನುವಾರು ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಪ್ರಾಣಿ ಮೂಲ ಆಹಾರಗಳ ಪ್ರಚಾರವು ಆಹಾರದ ಗುಣಮಟ್ಟ, ಸೂಕ್ಷ್ಮಪೌಷ್ಟಿಕ ಸೇವನೆ, ಪೋಷಕಾಂಶದ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ವರದಿಯು ಈ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಆಹಾರದ ಸೇವನೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ಬದಲು ಹೆಚ್ಚಾಗಬೇಕು.

ವಿಭಜನೆಯ ವರದಿ

ವರದಿಯ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳು ವಯಸ್ಕ ಆಹಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಮತ್ತೊಂದು ಟೀಕೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೂ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ಜನರಿಗೆ 15 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು. ಅವರು ಬೆಳೆದು ಬೆಳೆದಂತೆ ಅವರು ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಈ ವರದಿಯು ಹದಿಹರೆಯದ ಬಾಲಕಿಯರ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮತ್ತು ಹಾಲುಣಿಸುವ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಶಿಶುಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿಣಕ್ಕೆ ಸ್ತನ್ಯಪಾನದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಮುಟ್ಟುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಈ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಇತರ ಬಾಲ್ಯದ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಮಾಂಸ ಅಥವಾ ಡೈರಿಯಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಪ್ರಾಣಿ ಮೂಲದ ಆಹಾರಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದು , ತ್ವರಿತ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಶಾಲಾ-ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು, ಸತು / ಸತುವು, ಕಬ್ಬಿಣ, ಅಯೋಡಿನ್, ವಿಟಮಿನ್ ಎ, ಬಿ 12, ಮೆದುಳಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಾಣಿ ಮೂಲದ ಆಹಾರಗಳಿಂದ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶ್ವದ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಪೋಷಿಸಬೇಕು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಗಮನವನ್ನು ತರುವಲ್ಲಿ EAT- ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ವರದಿ ಪ್ರಮುಖ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಆದರೆ ಇದೀಗ ಮುಂದಿನ ಹಂತವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತು ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಮತ್ತು ಬೃಹತ್ ಜಾಗತಿಕ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದವರಲ್ಲಿ ಬಡವರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಎಸ್ ಇಲ್ವಿಯಾ ಅಲೊನ್ಸೊ ಅಲ್ವಾರೆಜ್ , ಹಿರಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿ – ಎಪಿಡೆಮಿಯಾಲಜಿಸ್ಟ್, ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಲೈವ್ಸ್ಟೊಕ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್; ಇಸಾಬೆಲ್ಲೆ ಬಾಲ್ಟೆನ್ವೆಕ್ , ಉಪ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಾಯಕ, ನೀತಿಗಳು, ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯಗಳು, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜಾನುವಾರು ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ; ಲಂಡನ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಹೈಜೀನ್ & ಟ್ರಾಪಿಕಲ್ ಮೆಡಿಸಿನ್, ನ್ಯೂಟ್ರಿಷನ್-ಸೆನ್ಸಿಟಿವ್ ಅಗ್ರಿಕಲ್ಚರ್ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ, ಸೇಂಟ್ ಲೂಯಿಸ್ ಮತ್ತು ಪೌಲಾ ಡೊಮಿಂಗ್ಯೂಜ್-ಸಾಲಾಸ್ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಲೋರಾ ಐನ್ನೊಟ್ಟಿ .

ಈ ಲೇಖನ ಮೊದಲು ಸಂವಾದದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು.

ಸ್ಕ್ರೋಲ್ + ಇಲ್ಲಿ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿ. Letters@scroll.in ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ನಾವು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ.