ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೆಯೊನ ಹೊಳೆಯುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ ಸ್ಕ್ಯಾಂಡಲ್ ಅಂಡರ್ಸ್ಟ್ಯಾಂಡಿಂಗ್

ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೆಯೊನ ಹೊಳೆಯುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದ ಸ್ಕ್ಯಾಂಡಲ್ ಅಂಡರ್ಸ್ಟ್ಯಾಂಡಿಂಗ್

2015 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ಮೊದಲು ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು, ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೆಯು ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಮುಕ್ತತೆ, ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕತೆಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ಕೇವಲ ಒಂದು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಖ್ಯಾತಿ ಎಲ್ಲರೂ ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ .

16 ವರ್ಷದ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಪಿಯರೆ ಟ್ರುಡೆಯು ಮಗನ ಟ್ರುಡೌ ಅವರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ: 40 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕೆನಡಾ ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ನಿರುದ್ಯೋಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಒಂದು ದಶಕದಲ್ಲಿ ಅತಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ವೇತನ ಮತ್ತು ಜಿಡಿಪಿ ಅನುಪಾತದ ಕಡಿಮೆ ಸಾಲ ಜಿ 7 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು.

ಆದರೆ ಟ್ರೆಡೀವ್ ಫೆಡರಲ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆ ವಹಿಸಿದ್ದಾನೆಂದು ಆರೋಪಿಸಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ಹಗರಣ, ತನ್ನ ರಾಜೀನಾಮೆಯನ್ನು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕರು ಕರೆದಂತೆ ಅವರ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟವನ್ನು ಹರಿದು ಹಾಕುತ್ತಿದೆ.

ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ನಿಖರವಾಗಿ?

ಟ್ರೇಡ್ಯೂ ಮತ್ತು ಅವರ ಅಗ್ರ ಸಹಾಯಕರು ಕೆನಡಾದ ನ್ಯಾಯವಾದಿ ಜನರಲ್ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯ ಮಂತ್ರಿ ಜೋಡಿ ವಿಲ್ಸನ್-ರೇಬೌಲ್ಡ್ರನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ಕೆನಡಾದ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಎಸ್ಎನ್ಸಿ- ಲವಲಿನ್ (ಸ್ನ್ಯಾಕ್) ನ ಮೇಲೆ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ .

ವಿಲ್ಸನ್-ರೇಬೌಲ್ಡ್ ಅವರು ಟ್ರುಡೌ ಕಚೇರಿಯಿಂದ ಹಿರಿಯ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು, ಕ್ವೆಬೆಕ್ನ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಾಂತದ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಮಾಂಟ್ರಿಯಲ್ನಲ್ಲಿರುವ SNC- ಲಾವಲಿನ್ ಜೊತೆ ಮನವಿಯೊಂದನ್ನು ಮೊಕದ್ದಮೆಗೊಳಿಸಲು ಫಿರ್ಯಾದುದಾರರಿಗೆ ಆದೇಶ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಒಂದು ವೇಳೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕು ಎಂದು ಟ್ರುಡೆಯು ಹೇಳಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅನೇಕ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಕಳೆದುಹೋಗಬಹುದು ಮತ್ತು SNC- ಲಾವಲಿನ್ ತನ್ನ ಪ್ರಧಾನ ಕಛೇರಿಯನ್ನು ಮಾಂಟ್ರಿಯಲ್ನಿಂದ ಲಂಡನ್ಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದು.

ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮನವಿ ಒಪ್ಪಂದ ಕೆನಡಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೇಲೆ ಹರಾಜಿನ ಮೇಲೆ ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ನಿಷೇಧವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು SNC- ಲಾವಲಿನ್ನ್ನು ಅನುಮತಿಸಿತ್ತು, ಇದು ಕಂಪನಿಯ ಆದಾಯದ ಗಮನಾರ್ಹ ಭಾಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ, ವಿಲ್ಸನ್-ರೇಬೌಲ್ಡ್ ಅವರು ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸುವಲ್ಲಿ ಮನವಿ ಮಾಡಬಾರದೆಂದು ಹೇಳಿದರು. ನಂತರ ಅವರು ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನ್ಯಾಯ ಹುದ್ದೆಗಳಿಂದ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ನಿಂದ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡುವ ಮೊದಲು ಪರಿಣತರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮಂತ್ರಿಯಾದರು. ಟೊರೊಂಟೊದ ಗ್ಲೋಬ್ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ ಮೊದಲ ಫೆಬ್ರವರಿ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಹಗರಣದ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಫೆಬ್ರವರಿಯ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಸಂಸದೀಯ ಸಮಿತಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ವಿಲ್ಸನ್-ರೇಬೌಲ್ಡ್ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ನೀಡಿದರು. “ಫಿರ್ಯಾದುದಾರರ ವಿವೇಚನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡಲು ನಾನು ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಜನರಿಂದ ಸ್ಥಿರ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ” ಎಂದು ವಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಜರ್ನಲ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಎಸ್ಎನ್ಸಿ-ಲಾವಲಿನ್ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳು ಯಾವುವು?

ಕೆನಡಾದ ಫಿರ್ಯಾದಿಗಳು 2001 ರಿಂದ 2011 ರವರೆಗೆ ಲಿಬಿಯಾದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 2015 ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ 50,000 ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ SNC- ಲಾವಲಿನ್ ವಿರುದ್ಧ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ಮತ್ತು ವಂಚನೆ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅದರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮುಮಾಮರ್ ಕಡ್ಡಾಫಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಲಿಬಿಯಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸಿ $ 48 ಮಿಲಿಯನ್ಗಳಷ್ಟು ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಆರೋಪಿಸಿರುತ್ತಾರೆ. ಮುಖ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ, ಮಾಜಿ ಸಿಇಒ ಕೇಳಿಕೊಂಡಳು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ ಮಾಂಟ್ರಿಯಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಒಳಗೊಂಡ ಲಂಚ ಹಗರಣದ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಈ ತಿಂಗಳು.

ಟ್ರೂಡಿಯು ಏನು ಹೇಳುತ್ತದೆ?

ಎಸ್ಎನ್ಸಿ-ಲಾವಲಿನ್ ಪ್ರಕರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕರು ವಿಲ್ಸನ್-ರೇಬೌಲ್ಡ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಟ್ರುಡೆಯು ನಿರಾಕರಿಸಲಿಲ್ಲ, ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ವರದಿಗಳು, ಆದರೆ ಅವರ ಚರ್ಚೆಗಳು ನಿಯಮಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಸೋಮವಾರದಂದು ಲಿಬರಲ್ ಪಕ್ಷದ ರಾಲಿಯಲ್ಲಿ, ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ ಟ್ರುಡೆಯು, “ಮಿಸ್ ಫಿಲ್ಫೋಟ್ ಕೆಲವು ಬಾರಿ ಈ ರೀತಿ ಭಾವಿಸಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಗೊತ್ತು. ನಾನು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಅವರ ತೀರ್ಮಾನವನ್ನು ನಾನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ. “ರಾಜಕೀಯ ವಿವಾದವು” ಪ್ರಮುಖ ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ “ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು” ಮುಂಬರುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ತರಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳು ಇವೆ “ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಈಗ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ?

ಫೆಬ್ರವರಿ 11 ರಂದು ಕೆನಡಾದ ಎಥಿಕ್ಸ್ ಕಮೀಷನರ್ ಫೆಡರಲ್ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಫೆಡರಲ್ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಟ್ರೆಡ್ಯೂ ಅವರ ಹತ್ತಿರದ ಸಲಹೆಗಾರ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಗೆಳೆಯ ಫೆಬ್ರವರಿ 11 ರಂದು ಗೆರಾಲ್ಡ್ ಬಟ್ಸ್ ಅವರು ಫೆಬ್ರವರಿ 18 ರಂದು ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಬುಧವಾರ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸಮಿತಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯ ನೀಡಿದರು.

ಹೊಸ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ, ಖಜಾನೆ ಮಂಡಳಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೇನ್ ಫಿಲ್ಫೋಟ್ -ಒಂದು ಟ್ರುಡೆಯು ಅವರ ಹತ್ತಿರದ ಮಿತ್ರಪಕ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು – ಅವರು ಸೋಮವಾರ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು, ಅವರು ಸರ್ಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇದು 2019 ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ರುಡೆಯವರ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತದೆಯಾ?

ಟ್ರುಡೆ ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ಪುನರಾವರ್ತಿತವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಗೆಲುವು ಪಡೆಯಲು ಕ್ವಿಬೆಕ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ಮತ್ತು ಎಸ್ಎನ್ಸಿ-ಲಾವಲಿನ್ ಅವರ ಸಂಭಾವ್ಯ ನಷ್ಟದ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಅವರ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಹೊಡೆತವಾಗಬಹುದು. ಹಗರಣದ ನಂತರ ಮತದಾನವು ಟ್ರುಡೆಯು ಮತ್ತು ಲಿಬರಲ್ ಸರ್ಕಾರವು ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ವಿರೋಧ ಕನ್ಸರ್ವೇಟಿವ್ಗಳು ಮುನ್ನಡೆ ಸಾಧಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಡಬ್ಲುಎಸ್ಜೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ನಾಯಕ ಆಂಡ್ರ್ಯೂ ಷೀರ್ ಸೋಮವಾರ ಕೆಳಗಿಳಿದ ಟ್ರುಡೆಯು ಅವರ ಕರೆ ಪುನರಾವರ್ತನೆ ಮಾಡಿದರು.