ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಧೂಮಪಾನ ಕಿಡ್ನಿ ರೋಗ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು – ನ್ಯೂಸ್ 18

ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಧೂಮಪಾನ ಕಿಡ್ನಿ ರೋಗ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು – ನ್ಯೂಸ್ 18

ವಾರಕ್ಕೊಮ್ಮೆ 3 ಅಥವಾ 3 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟವು.

IANS

ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಮಾರ್ಚ್ 9, 2019, 12:51 PM IST

Passive Smoking Can Raise Kidney Disease Risk
ವಾರಕ್ಕೊಮ್ಮೆ 3 ಅಥವಾ 3 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟವು.

ನಿಮ್ಮ ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಎರಡನೆಯ-ಕೈ ಅಥವಾ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಧೂಮಪಾನಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕಾಯಿಲೆಯ (ಸಿಕೆಡಿ) ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ವೈಫಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಸುತ್ತದೆ.

ವಾರಕ್ಕೊಮ್ಮೆ 3 ಅಥವಾ 3 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ದ್ವಿಗುಣ ಸಿಗರೆಟ್ನ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟವು.

“ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಶಾಸಕಾಂಗ ಕ್ರಮಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಎರಡನೆಯ-ಕೈ ಹೊಗೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಚಲಿತವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಸಿಯೋಲ್ನ ಯೊನ್ಸಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಜಂಗ್ ತಕ್ ಪಾರ್ಕ್ ಹೇಳಿದೆ.

“ಈ ಮಾನ್ಯತೆ ಸಿಕೆಡಿ ಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಕಡಿಮೆ-ಪದೇಪದೇ ಎರಡನೆಯ ಹೊಗೆ ಹೊಗೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ,” ಪಾರ್ಕ್ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ, ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ದಿ ಅಮೇರಿಕನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ನೆಫ್ರಾಲಜಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಈ ತಂಡವು 131,196 ಧೂಮಪಾನಿಗಳಲ್ಲದವರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು ಮತ್ತು ಮೂರು ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ: ಯಾವುದೇ-ಮಾನ್ಯತೆ, ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವ ವಾರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ದಿನಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ, ಮತ್ತು ವಾರಕ್ಕೆ ಮೂರು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ದಿನಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಯ.

ಎರಡನೇ-ಧೂಮಪಾನದ ಧೂಮಪಾನ ಮತ್ತು ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಸಿಗರೆಟ್ ವಿವಿಧ ರೋಗಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಪ್ರಕಾರ, ಧೂಮಪಾನದ ತಂಬಾಕು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ನಂತರ ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಹೃದಯ ರಕ್ತನಾಳದ ಸಾವಿನ ಸುಮಾರು 12 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ತಂಬಾಕು ನಿಂದನೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ-ಕೈ ಧೂಮಪಾನದಿಂದ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಆರೋಗ್ಯ ದೇಹದ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ತಂಬಾಕು ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಏಳು ದಶಲಕ್ಷದಷ್ಟು ಜನರು, ಸುಮಾರು 900,000 ಜನರು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ-ಧೂಮಪಾನಿಗಳಾಗಿದ್ದಾರೆ.