ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲವೇ? ಅಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿಲ್ಲ – ಸಿಎನ್ಎನ್

ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲವೇ? ಅಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿಲ್ಲ – ಸಿಎನ್ಎನ್

(ಸಿಎನ್ಎನ್) ಆಹಾರದಲ್ಲಿನ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಬಂದಾಗ, ಸಂಶೋಧನೆ ಒಂದು ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಹಾಗೆ ತೋರುತ್ತದೆ.

ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರದಂತಹ ಕೆಲವು ಆಹಾರಗಳು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಉತ್ತಮ ಅರಿವಿನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿವೆ, ಆದರೆ ಕೆಲವೊಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯಿಂದಾಗಿ ಜನರು ತಿನ್ನುವುದರ ಮತ್ತು ಅವರ ಅಪಾಯದ ನಡುವಿನ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ – ಮಂಗಳವಾರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಜರ್ನಲ್ JAMA ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದಂತೆ.
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಮಿಡ್ಲೈಫ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಜನರು ಎಷ್ಟು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಪಡೆಯುವುದು ಎಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯ ಎಂಬುದರ ಮಧ್ಯೆ “ಯಾವುದೇ ಮಹತ್ವಪೂರ್ಣ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಕೆಲವು ತಜ್ಞರು ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ನ ಕೊರತೆಯಿಂದ ಹಿಂದೆಗೆದುಕೊಂಡರು, ಲೇಖಕರು “ಆರೋಗ್ಯವಂತ” ಯಾವುದನ್ನು ಅಳತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದರು.
ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಆಹಾರಗಳ ಸಾಪೇಕ್ಷ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸ್ಕೋರ್ ಮಾಡಲು ಸ್ವಯಂ-ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಆಹಾರ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಧ್ಯಯನವು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ. ಲೇಖಕರು ಎರಡು ಮಾಪಕಗಳನ್ನು ನೋಡಿದ್ದಾರೆ: ಪರ್ಯಾಯ ಆರೋಗ್ಯಕರ ತಿನ್ನುವ ಸೂಚ್ಯಂಕ ಮತ್ತು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಆಹಾರದ ಅಂಕಗಳು, ಅವರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಮೇಲೆ ಆಧಾರವಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿವೆ.
“ಈ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಕೋರ್ ಪಡೆಯುವುದು … ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೆದುಳಿನ-ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಅರ್ಥವಲ್ಲ,” ನರವಿಜ್ಞಾನಿ ಡಾ. ರಿಚರ್ಡ್ ಐಸಾಸನ್, ವೈಲ್ ಕಾರ್ನೆಲ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ನ್ಯೂ ಯಾರ್ಕ್-ಪ್ರೆಸ್ಬಿಟೇರಿಯನ್ ನಲ್ಲಿ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯದ ನಿರ್ದೇಶಕ .
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸದ ಇಸಾಕ್ಸನ್, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಅಳೆಯುವ ವಿಧಾನವು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾದದ್ದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ವೈದ್ಯರು ಹೇಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹಾರೈಸುತ್ತಾರೆ – ಈಗ-ದಿನಾಂಕದ ಆಹಾರ ಪಿರಮಿಡ್ನಂತೆ. ಇದು ಮಿದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು, ಬೀನ್ಸ್ ನಂತಹ ಆಹಾರದೊಂದಿಗೆ, ಹಸಿರು ಹಸಿರು ತರಕಾರಿಗಳು, ಅಜ್ಞಾತವಾದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ “ಆಹಾರವನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಸೇರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕ ಟಾಸ್ನಿಮ್ ಅಕ್ಬರಾಲಿ ಅವರು “ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರಮಾಣದ ಮತ್ತು ಸೀಮಿತ ಆಹಾರ ಗುಂಪುಗಳ ಒಂದು ಗುಂಪನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರಕ್ರಮದ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಇಮೇಲ್ನಲ್ಲಿ ಬರೆದರು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಗಳಿಗೆ ಅಳವಡಿಸಬಾರದು ಜನಸಂಖ್ಯೆ. ” ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸುಮಾರು 25 ವರ್ಷಗಳ ಸರಾಸರಿ ಜನರನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದ ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಸುದೀರ್ಘ ಕಾಲಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಲೋಕನದ ಅಧ್ಯಯನಗಳು, ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಆವರಿಸಿವೆ.
ಆದರೆ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಜನರು ಏನು ಮಾಡಲಿಲ್ಲವೋ ಅದು ಇಷ್ಟವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರಗಳು ಕಡಿಮೆ ಮರಣದ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಎಂದು ಲೇಖಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
“ಮಿಡ್ಲೈಫ್ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಾಕ್ಷ್ಯವು ಅರಿವಿನ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ” ಎಂದು ಫ್ರಾನ್ಸ್ನ ಮಾಂಟ್ಪೆಲ್ಲಿಯರ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಫ್ರೆಂಚ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್ ಅಂಡ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್ಸರ್ಮ್ನ ಸಂಶೋಧಕ ಅಕ್ಬರಲಿ ಹೇಳಿದರು.
“ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರದ ಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿನ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದರೆ, ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರಕ್ರಮವು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಬದಲಾವಣೆಯ ಕ್ಯಾಸ್ಕೇಡ್ನ ಭಾಗವಾಗಿರಬಹುದು” ಎಂದು ಅಕ್ಬರಲಿ ಹೇಳಿದರು, ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಸಂಶೋಧಕ ಕಾಲೇಜ್ ಲಂಡನ್.
ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಎಷ್ಟು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವವರನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ, ಸಂಶೋಧನೆಯು ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಆಹಾರ, ವ್ಯಾಯಾಮ, ಒತ್ತಡ, ಶಿಕ್ಷಣ ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ಯಾರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಇತರ.
ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ 8,200 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಲಂಡನ್ ಮೂಲದ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಕರು, ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನವಾಗಿ ಬಿಳಿಯಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ, ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ 344 ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಇದನ್ನು ಲೇಖಕರು ಇನ್ನೂ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚದಂತಹ ಮೊಕದ್ದಮೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅನುಸರಣಾ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ತೋರಿಸಿದವರಿಗೆ ಬದಲಾಗಿ, ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ನೇಮಕಗೊಂಡ ಎಲ್ಲರನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಸಹ ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು.
“ಈ ಸಮಂಜಸತೆಯೊಳಗೆ ತಮ್ಮ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನದ ಪ್ರಕಾರ ಆರೋಗ್ಯದ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಕಂಡುಬಂದವು, ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ನಾಗರಿಕ ಸೇವಕರ ಉನ್ನತ ದರ್ಜೆಗಳು ಮತ್ತು ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಆರೋಗ್ಯವು ಕೆಟ್ಟ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದವು ಎಂದು ಈಗಾಗಲೇ ತಿಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ಟಾಮ್ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್, ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಪೋಷಕ ಪೋಷಣೆ ಮತ್ತು ಕಿಂಗ್ಸ್ ಕಾಲೇಜ್ ಲಂಡನ್ನಲ್ಲಿ ಡಯೆಟೆಟಿಕ್ಸ್, ಇಮೇಲ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
“ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ ಆಹಾರ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಧೂಮಪಾನ ಮತ್ತು ಆಲ್ಕೊಹಾಲ್ ಸೇವನೆಯಂತಹ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಇತರ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪಥ್ಯದ ಆಯ್ಕೆಯ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು, “ಎರಡೂ ಅಂಶಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.”
ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ನೀವು ತಿನ್ನುವದು ಬಹಳ ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಮೀಕರಣದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
“ಮಧ್ಯಮ ವಯಸ್ಸಿನ ಆಹಾರವು ಮುಖ್ಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವುದು ತಪ್ಪು ಎಂದು” ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು.
ಆಹಾರ, ವ್ಯಾಯಾಮ, ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತೊರೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ದೆ ಪಡೆಯುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಯ ಮೂಲಕ ಮೂರನೇಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
“ನೀವು ಮಾಯಾ ಬೆಲ್ಬೆರಿ ಅನ್ನು ತಿನ್ನುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಆಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬಾರದು ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ನಿಮ್ಮ ಸಂಭವನೀಯತೆಯು ದೂರ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಇಸಾಕ್ಸನ್ ಹೇಳಿದರು. “ಜನರು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ರೋಗ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ವಿವಿಧ ರಸ್ತೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.”