ಇದು ತೀರಾ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ: ಕೊಲೊರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಜಾಗೃತಿ ಉಪಕ್ರಮವು | ಕೋಲೋರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್ ಅಂಡ್ ಕ್ಯೂರ್ – ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಇದು ತೀರಾ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ: ಕೊಲೊರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಜಾಗೃತಿ ಉಪಕ್ರಮವು | ಕೋಲೋರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್ ಅಂಡ್ ಕ್ಯೂರ್ – ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್
ಲೇಖನ

ಕೋಲೋರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ

ಆಂಕೊಲಾಜಿಸ್ಟ್ ರೋಗದ ಮುಂಚಿನ ಪತ್ತೆಗೆ ಕೊಲೊನೋಸ್ಕೋಪಿಯಿಂದ ವಂಶವಾಹಿ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಡಾ. ಇಂದ್ರನಿಲ್ ಘೋಷ್
ಲೇಖನ

ಕೋಲೋರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್: ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ

ಆಂಕೊಲಾಜಿಸ್ಟ್ ರೋಗದ ಮುಂಚಿನ ಪತ್ತೆಗೆ ಕೊಲೊನೋಸ್ಕೋಪಿಯಿಂದ ವಂಶವಾಹಿ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

  • ಡಾ. ಇಂದ್ರನಿಲ್ ಘೋಷ್ ಅವರಿಂದ
  • ಮಾರ್ಚ್ 13, 2019 10:50 IST

ಕೊಲೊರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಹೆಸರೇ ಸೂಚಿಸುವಂತೆ, ನಮ್ಮ ದೊಡ್ಡ ಕರುಳಿನ ಭಾಗವಾಗಿರುವ ಕೊಲೊನ್ ಅಥವಾ ಗುದನಾಳದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 1,700,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಸಂಭವಿಸುವ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿನ 3 ನೇ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಆಗಿದೆ.

ಭಾರತವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕೊಲೊರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಕಡಿಮೆ-ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಪ್ರದೇಶವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. 60,000 ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ, ಇದು ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಅಗ್ರ 10 ವಿಧದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಘಟನೆಯು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಕೆಲವು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು ಅಧಿಕ ತೂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಾಕಷ್ಟು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯಿಲ್ಲ, ಧೂಮಪಾನ, ಮಧ್ಯಮದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಲ್ಕಹಾಲ್ ಬಳಕೆ, ಕೆಂಪು ಮಾಂಸ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಮಾಂಸದಲ್ಲಿನ ಆಹಾರಕ್ರಮ, ಬಲವಾದ ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸ ಅಥವಾ ಆನುವಂಶಿಕ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಅಲ್ಸರೇಟಿವ್ ಕೊಲೈಟಿಸ್ ಅಥವಾ ಕ್ರೋನ್ಸ್ ರೋಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಮತ್ತು ಧೂಮಪಾನದಂತಹ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು ಮಾರ್ಪಡಿಸಬಲ್ಲವಾಗಿದ್ದರೂ, ತಳಿಶಾಸ್ತ್ರವು ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗದಂತಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ರೋಗದ ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆಗೆ ನಾವು ವಂಶವಾಹಿ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅಥವಾ ಕೊಲೊನೋಸ್ಕೋಪಿ ಮೂಲಕ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನೀಡುತ್ತೇವೆ. ಇತರರಿಗೆ, ಕರುಳಿನ ಪದ್ಧತಿಗಳಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಬದಲಾವಣೆ, ಮಲಗುಗಳಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವ, ವಿವರಿಸಲಾಗದ ತೂಕದ ನಷ್ಟ ಅಥವಾ ರಕ್ತಹೀನತೆ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವು ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲದೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಬಯಾಪ್ಸಿ ಹೊಂದಿರುವ ಕೊಲೊನೋಸ್ಕೋಪಿ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದ ನಂತರ, CT / PET-CT ಸ್ಕ್ಯಾನ್ಗಳಂತಹ ತನಿಖೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮಲ್ಟಿ ಡಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಲಿನರಿ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಟ್ರೀಟ್ಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

I-II ರ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಕೋಲೋರೆಕ್ಟಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಸೇರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೀಮೋಥೆರಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಗುಣಪಡಿಸಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹಂತ III ರಲ್ಲಿ ರೋಗವು ಹೆಚ್ಚು ಮುಂದುವರಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಹಿಂತಿರುಗುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಂತರ ನಿರ್ವಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಸುಧಾರಿತ ಗುದನಾಳದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಲ್ಲಿ, ವಿಕಿರಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ. IV ಹಂತದಲ್ಲಿ, ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ರೋಗವು ವಾಸಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಕೀಮೋಥೆರಪಿ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯೊಂದಿಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯು ಸುಧಾರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇಮ್ಯೂನೋಥೆರಪಿ ಈ ರೋಗಿಗಳ ಉಪವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಭರವಸೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ರೋಗಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಹೋಗಲು ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರಿಂದ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕು.

ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಡಾ. ಇಂದ್ರನಿಲ್ ಘೋಷ್, ಎಂ.ಡಿ (ಎಐಐಎಂಎಸ್), ಡಿಎಂ ಮೆಡಿಕಲ್ ಆಂಕೊಲಾಜಿ (ಎಐಐಎಂಎಸ್), ಕೋಲ್ಕತಾದ ಅಪೊಲೊ ಗ್ಲೆನೆಗಲ್ಸ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಂಕೊಲಾಜಿ ವಿಭಾಗದ ಸಲಹೆಗಾರರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.