ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ಕೊಲೆ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್-ಇಎಸ್ಪಿಎನ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತದೆ

ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ಕೊಲೆ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್-ಇಎಸ್ಪಿಎನ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತದೆ
11:13 ಎಎಮ್ ಇಟಿ

  • ಅಸೋಸಿಯೇಟೆಡ್ ಪ್ರೆಸ್

ಬುಧವಾರ ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ನ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಆರನ್ ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ಕೊಲೆ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸಿತು, ಇದು ಮಾಜಿ ನ್ಯೂ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ದೇಶಪ್ರೇಮಿಗಳು ಬಿಗಿಯಾದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ ಅಳಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು.

ಸುಪ್ರೀಂ ಜ್ಯೂಡಿಶಿಯಲ್ ಕೋರ್ಟ್ ಭವಿಷ್ಯದ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ಅಳಿಸಿಹಾಕುವ ಕಾನೂನಿನ ತತ್ವವನ್ನೂ ಸಹ ತೆಗೆದುಹಾಕಿತು, ಅದು “ಹಳತಾದ ಮತ್ತು ಸಮಕಾಲೀನ ಜೀವನದ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ವ್ಯಂಜನವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ.

ಅರೆ-ವೃತ್ತಿಪರ ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಆಟಗಾರ ಓಡಿನ್ ಲಾಯ್ಡ್ನನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ 2015 ರಲ್ಲಿ ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನನ್ನು ಅಪರಾಧಿಸಲಾಯಿತು. ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಡಬಲ್ ಕೊಲೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ 27 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು ತನ್ನ ಜೈಲು ಜೀವಕೋಶದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವತಃ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು.

ಆ ವರ್ಷದ ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎಸೆದಿದ್ದು, ಮನವಿಯನ್ನು ಕೇಳುವ ಮೊದಲು ಸಾವನ್ನಪ್ಪುವ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಗುರಿಯಾದ ಒಬ್ಬ ಪ್ರತಿವಾದಿಯು ಕಾನೂನಿನ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ತತ್ವವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಆ ಮೂಲಕ ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ತನ್ನ ಭ್ರಾಂತಿಯ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಿದ್ಧಾಂತದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕಾನೂನಿನ ಶತಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ಬೇರೂರಿದೆ, ನ್ಯಾಯಯುತ ವಿಚಾರಣೆಯ ಪ್ರತಿವಾದಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತಪ್ಪುಗಳು ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಮನವಿಯನ್ನು ತನಕ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂತಿಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಕಾನೂನು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕಾನೂನು ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಹಳತಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬಲಿಪಶುಗಳಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಟರ್ಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ರಿಸ್ಟಲ್ ಕೌಂಟಿ ಡಿಸ್ಟ್ರಿಕ್ಟ್ ಅಟಾರ್ನಿ ಥಾಮಸ್ ಕ್ವಿನ್ III ಅವರು ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ಎಸ್ಟೇಟ್ನ್ನು ಬಯಸಿದರೆ, ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮನವಿ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸಬೇಕು ಎಂದು ವಾದಿಸಿದರು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ನಿಲ್ಲಬೇಕು, ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಅವರು ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಯೋಗದ ಮೂಲಕ ಹಾದು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಮತ್ತು ಅವರು ಸಾಯುವ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅದು ಸಂಭವಿಸದಂತೆಯೇ ಇಡೀ ವಿಷಯ ನಾಶವಾಗುತ್ತಿದೆ? ಇದು ನ್ಯಾಯೋಚಿತವಲ್ಲ ಅಥವಾ ಕೇವಲ ಅಲ್ಲ ಮತ್ತು ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಬೇಕು” ಕ್ವಿನ್ ನವೆಂಬರ್ ವಿಚಾರಣೆಯ ನಂತರ ವರದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಹೊಸ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ದಾಖಲೆಯು ಗಮನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತದೆ, ಮನವಿಯು ಬಾಕಿ ಉಳಿದಿರುವಾಗ ಪ್ರತಿವಾದಿಯು ಮರಣಹೊಂದಿದ ಕಾರಣ ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ಅನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ತಿರಸ್ಕರಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

1994 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರೂಕ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಶೂಟಿಂಗ್ ರಾಂಪೇಜ್ನಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಗರ್ಭಪಾತ-ಕ್ಲಿನಿಕ್ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವಂತೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಐದು ಜನರನ್ನು ಗಾಯಗೊಳಿಸಿದ ಆರೋಪಿ ಜಾನ್ ಸಾಲ್ವಿ ಅವರ ಸಾವಿನ ನಂತರ ಅವರ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ಅಳಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಇತರ ಉನ್ನತ-ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ ಅಪರಾಧಿಗಳು.

ರೋಮನ್ ಕ್ಯಾಥೋಲಿಕ್ ಪಾದ್ರಿ ಜಾನ್ ಜಿಯೋಘನ್, ಪಾದ್ರಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಹಗರಣದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಬೋಸ್ಟನ್ ಆರ್ಚ್ಡಯಸೀಸ್ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿತು, 2003 ರಲ್ಲಿ ಮಸಾಚುಸೆಟ್ಸ್ನ ಗರಿಷ್ಠ- ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ ನಿಧನರಾದ ಭದ್ರತಾ ಜೈಲು.

ಕಾನೂನಿನ ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಸರಿಯಾಗಿ ಉಳಿಯಬಾರದು ಎಂದು ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನ ವಕೀಲರು ಹಿಂದೆ ವಾದಿಸಿದ್ದರು.

ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳು ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್ನಂತಹ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಬದಲಿಸುತ್ತವೆ. ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ನಂತಹ ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳು ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಟಾಸ್ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಇತರರು ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ಮನವಿಯನ್ನು ವಜಾ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕನ್ವಿಕ್ಷನ್ ನಿಂತಿದೆ. ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮೇಲ್ಮನವಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳನ್ನು ಸತ್ತ ಪ್ರತಿವಾದಿಯ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತವೆ, ಅಭಿಯೋಜಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.