ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ – ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ಗಾಗಿ 3-5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಶಿಯಸ್ ಉಷ್ಣಾಂಶ ಈಗ 'ಲಾಕ್-ಇನ್' ಆಗಿದೆ

ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ – ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ಗಾಗಿ 3-5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಶಿಯಸ್ ಉಷ್ಣಾಂಶ ಈಗ 'ಲಾಕ್-ಇನ್' ಆಗಿದೆ
  • ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಗುರಿಗಳು ಸಂಧಿಸಿದರೂ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಚಳಿಗಾಲದ ತಾಪಮಾನವು 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ 1986-2005 ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 3-5 ° C ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.
  • ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಕರಗಿಸುವಿಕೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲಗಳ ‘ಸ್ಲೀಪಿಂಗ್ ದೈತ್ಯ’ವನ್ನು ಎಚ್ಚರಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ವಾತಾವರಣದ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ತಪ್ಪಿಸುತ್ತದೆ.
  • ಸಾಗರ ಆಮ್ಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಮಾಲಿನ್ಯವು ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ

ನೈರೋಬಿ, 13 ಮಾರ್ಚ್ 2019 – ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ವಿಶ್ವದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದರೂ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿನ ಚಳಿಗಾಲದ ತಾಪಮಾನವು 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ 3-5 ° C ಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 2080 ರ ವೇಳೆಗೆ 5-9 ° C ಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ವಿನಾಶಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಮಟ್ಟವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಹೊಸ ವರದಿಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕರಗುವ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಹವಾಗುಣದ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ವೇಗಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಗುರಿಯನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ 2 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಂಟಿಗ್ರೇಡ್ಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವ ಗುರಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು, ಗ್ಲೋಬಲ್ ಲಿಂಕೇಜ್ಗಳು ಎಚ್ಚರಿಕೆ – ಬದಲಾಗುವ ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ನೋಟ .

ಯುನೈಟೆಡ್ ನೇಷನ್ಸ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಆರ್ಕಟಿಕ್ನ ಇತರ ಪರಿಸರ ಒತ್ತಡಗಳು – ಸಾಗರ ಆಮ್ಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.

“ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಡೈರೆಕ್ಟರ್ ಜಾಯ್ಸ್ ಮ್ಸ್ಯುಯಾ ಹೇಳಿದರು. “ನಮಗೆ ವಿಜ್ಞಾನವಿದೆ; ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ನಾವು ಮೊದಲಿಗೆ ಯೋಚಿಸಿರುವುದಕ್ಕಿಂತ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾದ ಟಿಪ್ಪಿಂಗ್ ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಇದೀಗ ಹೆಚ್ಚು ತುರ್ತು ಹವಾಮಾನ ಕ್ರಿಯೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. “

ಜಾಗತಿಕ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯು ರಾತ್ರಿಯೂ ನಿಲ್ಲಿಸದೆ ಇದ್ದರೂ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿನ ಚಳಿಗಾಲದ ತಾಪಮಾನವು 20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 2100 ರ ವೇಳೆಗೆ 4 ರಿಂದ 5 ° C ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಹೊರಸೂಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮತ್ತು ಸಾಗರ ಶಾಖದ ಶೇಖರಣೆಯಿಂದಾಗಿ ಈ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಹವಾಮಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಲಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಸಮಾಜಗಳು ಈಗ ಸೂಕ್ತವಾದ ರೂಪಾಂತರ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ಮೂಲಕ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬೇಕು. ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರು ಈಗಾಗಲೇ ಆಹಾರದ ಅಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ನಾಲ್ಕು ದಶಲಕ್ಷ ಜನರು ಮತ್ತು ಇಂದಿನ ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯದ ಸುಮಾರು 70% ನಷ್ಟು ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಕರಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಲಾಗುವುದು.

ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ತುರ್ತು ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ಬದಲಾಗುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ” ಎಂದು ಫಿನ್ನಿಷ್ ಪರಿಸರ, ಇಂಧನ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಸಚಿವ ಕಿಮ್ಮೋ ಟಿಲೈಕೆನೆನ್ ಹೇಳಿದರು. “ವಾಟ್ ಇ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಕಪ್ಪು ಇಂಗಾಲ ಮತ್ತು ಇತರ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಲ್ಪಕಾಲಿಕ ವಾತಾವರಣ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳು ಗಣನೀಯ ಸದ್ಯದಲ್ಲಿಯೇ ಕಡಿತ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಈ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರುತ್ತವೆ. 1979 ರಿಂದ ಇಂದಿನವರೆಗೆ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರದ ಹಿಮವು 40% ನಷ್ಟು ಇಳಿಮುಖವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹವಾಮಾನ ಮಾದರಿಗಳು, ಪ್ರಸ್ತುತ ದರ CO ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಬೇಸಿಗೆ 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ ಹಿಮ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ. ಗ್ರೀನ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಐಸ್ ಕ್ಯಾಪ್ ಮತ್ತು ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಹಿಮನದಿಗಳ ಕರಗುವಿಕೆಯು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಪೂರೈಸಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಇಂದು ಹೋಲಿಸಿದರೆ 45% ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ. ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ, ಈ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಮಣ್ಣು 1,672 ಶತಕೋಟಿ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಕಾರ್ಬನ್ನನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿದ ಕರಗುವಿಕೆಯು ಕಾರ್ಬನ್ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಮತ್ತು ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಉಷ್ಣಾಂಶವು ಹೆಚ್ಚು ಕರಗುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ – ಪರಿಣಾಮ ‘ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಈ ವೇಗವರ್ಧಿತ ವಾತಾವರಣದ ಬದಲಾವಣೆಯು ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದ 2 ° C ಗೋಲ್ ಆಫ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಎಸೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ, ವರದಿಯು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಾಗರ ಆಮ್ಲೀಕರಣ ಮತ್ತು ಮಾಲಿನ್ಯವು ಅವರ ಟೋಲ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ

ಸಾಗರ ಆಮ್ಲೀಕರಣವು ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರ ಜಾತಿಗಳನ್ನು ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ತಣ್ಣೀರು ಹೆಚ್ಚು ಕರಗಿದ CO 2 ಅನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ಐಸ್ ಕರಗುವಿಕೆಯು ಆಮ್ಲೀಯತೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುತ್ತದೆ. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ, ವಿಶ್ವದ ಸಾಗರವು 30% ಹೆಚ್ಚು ಆಮ್ಲೀಯವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಆಮ್ಲೀಯ ನೀರು, ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯ ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಹವಳಗಳು, ಮೊಲಸ್ಕ್ಗಳು, ಸಮುದ್ರ ಅರ್ಚಿನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ಲ್ಯಾಂಕ್ಟನ್ ತಮ್ಮ ಚಿಪ್ಪುಗಳು ಮತ್ತು ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಬಳಸಬೇಕು.

ಅದರ ಮೂಲರೂಪದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನ ಭೌಗೋಳಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ತಂಪಾದ ಹವಾಮಾನವು ಪ್ರದೇಶದ ಸಾಗರ, ಕಡಲತೀರ ಮತ್ತು ಕರಾವಳಿಯು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಸಿಂಕ್ ಎಂದು ಅರ್ಥ. ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿರುವ 150,000 ರಾಸಾಯನಿಕ ವಸ್ತುಗಳ ಪೈಕಿ ಕೇವಲ 1,000 ಮಾತ್ರ ನಿಯತವಾಗಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ಜಾಗತಿಕ ಅನುಮೋದನೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆದ್ದರಿಂದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ, ವರದಿ ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಹೊರಗಿರುವ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳನ್ನು ಸಹ ಅಗತ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಧನಾತ್ಮಕ ಗಮನದಲ್ಲಿ, ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿನ ನಿಯಂತ್ರಿತ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ಪ್ರಮಾಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಇವು ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ನ ಸ್ಟಾಕ್ಹೋಮ್ ಕನ್ವೆನ್ಷನ್ನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಕೆಲವು ನಿರಂತರವಾದ ಸಾವಯವ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಆಹಾರದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇಳಿಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕವಾಗಿ ಡೌನ್ ಲೋಡ್ಗಾಗಿ ವರದಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ:

ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಗ್ರಿಡ್ ಅರೆಂಡಲ್

ಸಂಪಾದಕರಿಗೆ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳು

ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಕೇವಲ ನಾಲ್ಕು ದಶಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಶೇ. 10 ರಷ್ಟು ಜನರು ಸ್ಥಳೀಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಭೂಮಿಯು ಎರಡು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿ ಉಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಅಕ್ಷಾಂಶ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ಭೂಖಂಡದ ಕಪಾಟಿನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ.

UN ಪರಿಸರ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಪರಿಸರದ ಮೇಲೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ನಿರ್ಧಾರ ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಅಂಗವಾಗಿದೆ. 2019 ರ ಮಾರ್ಚ್ 11 ರಿಂದ 15 ರ ನಡುವೆ, ಯುಎನ್ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಸರ ಆದ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಇಂಟರ್ವ್ಯೂ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ವಿನಂತಿಸಲು, ದಯವಿಟ್ಟು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ :

ಅಲೆಜಾಂಡ್ರೊ ಲಗುನಾ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಮಾಹಿತಿ ಅಧಿಕಾರಿ, ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಯೂರೋಪ್ ಆಫೀಸ್: ಲಾಗುನಾ [ನಲ್ಲಿ] un.org +41 229178537.

ಮಾರ್ಕ್ ಗ್ರಾಸ್ಸಿ, ಮಾಹಿತಿ ಸಹಾಯಕ, ಯುಎನ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟ್ ಯೂರೋಪ್ ಆಫೀಸ್: ಮಾರ್ಕ್. ಗ್ರಾಸ್ಸಿ [ನಲ್ಲಿ] un.org +41 229178279