ಕುಟುಂಬಗಳು, ಹದಿಹರೆಯದ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ: ಸ್ಟಡಿ – ANI ನ್ಯೂಸ್

ಕುಟುಂಬಗಳು, ಹದಿಹರೆಯದ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ: ಸ್ಟಡಿ – ANI ನ್ಯೂಸ್

ANI | ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಮಾರ್ಚ್ 13, 2019 21:24 IST

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಡಿಸಿ [ಯುಎಸ್ಎ] ಮಾರ್ಚ್ 13 (ಎಎನ್ಐ): ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆಯ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಎರಡೂ ಕುಟುಂಬಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಬಹುದು.

ಹದಿಹರೆಯದವರು ಸ್ವಯಂ- ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ – ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆಯೆಂದು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನಂಬಿಕೆ, ಆತ್ಮ ವಿಶ್ವಾಸ .
ತಮ್ಮ ಪೋಷಕರಿಗೆ ಆಗಾಗ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇತರ ಹದಿಹರೆಯದವರು ಇತರ ರೀತಿಯ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ ವಾದಿಸುತ್ತಾ ಅಥವಾ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆಂದು ನಂತರ ಅವರು ಕಡಿಮೆ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಆದರೆ, ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ಗೆಳೆಯರಿಂದ ಬೆಂಬಲವು ಕುಟುಂಬದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಆ ನಷ್ಟಕ್ಕಿಂತಲೂ ಸ್ವಯಂ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಸಹ ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು.

ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧಕ ಡೆವಿನ್ ಮೆಕ್ಕ್ಯೂಲಿ, ಹದಿಹರೆಯದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಹಲವು ಅಂಶಗಳು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳು ಅಜಾಗರೂಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲವಾಗಬಹುದು, ಅದು ಹದಿಹರೆಯದವರು ಸ್ವಯಂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ -ಅತಿಥಿತ್ವ.

“ಅನೇಕವೇಳೆ, ಹದಿಹರೆಯದವರು ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ನಾವು ಶಾಲೆಗಳು ಯಾವುದೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದಾಗ, ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು, ಹೊಸ ಸಾಮಾಜಿಕ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಸಾಲಿನ ಕೆಳಗೆ, ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದು. ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನೀವು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ, ನಿಮ್ಮ ನಿರಂತರ ಚಿಂತನೆಯು ‘ನಾನು ಇದನ್ನು ಮಾಡಲಾರೆ’ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ ಅದು ಗಟ್ಟಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೆ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ವಯಂ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತೀರಿ, ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ವತಃ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದೇನೆ “ಎಂದು ಮೆಕ್ಕ್ಯೂಲಿ ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡರು.

ಮೆಕ್ಕ್ಯೂಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಂಶೋಧಕರು 768 ಕುಟುಂಬಗಳಿಂದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪೋಷಕ ಕುಟುಂಬಗಳು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಹದಿಹರೆಯದವರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿವೆ.ಹದಿವಯಸ್ಸಿನವರು ಆರನೇ ದರ್ಜೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಒಮ್ಮೆ ಅವರು ಏಳನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಡೇಟಾವನ್ನು ಎರಡು ಬಾರಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ, ಹದಿಹರೆಯದವರು ತಮ್ಮ ಪೋಷಕರ ಮಧ್ಯೆ ತಾವು ನೋಡಿದ ಸಂಘರ್ಷದ ಬಗ್ಗೆ ಡೇಟಾವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರು, ಆ ಘರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಅವರು ಹೇಗೆ ಭಾವನೆಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿದರು, ಸ್ವಯಂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಭಾವನೆಗಳು, ಅವರ ಶಾಲಾ ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹವರ್ತಿಗಳಿಂದ ಅವರು ಎಷ್ಟು ಬೆಂಬಲಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ ನಂತರ, ಸಂಶೋಧಕರು ಪೋಷಕರ ನಡುವಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಹದಿಹರೆಯದವರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆಯೊಡ್ಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಭಾವನೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಈ ಕಡಿಮೆ ಭದ್ರತೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಸ್ವಯಂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ ಆದರೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಯಶಸ್ಸು ನಾನು n ಶಾಲಾ, ಮತ್ತು ಸಹವರ್ತಿಗಳು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಭಾವನೆ, ಹದಿಹರೆಯದವರ ಪೋಷಕರ ನಡುವಿನ ಘರ್ಷಣೆಗೆ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ನಷ್ಟಗಳಿಗೆ ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸ್ವಯಂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿತು.
ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರಕಾರ, ಆದರೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಭಾವದ ಸಂಘರ್ಷವು ತಮ್ಮ ಸ್ವ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವಾಗಿದೆ, ಮನೆಯಿಂದ ಈ ಧನಾತ್ಮಕ ಅನುಭವಗಳು ತಮ್ಮಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಹಾನಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ.

ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ಸ್ವಯಂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಅನೇಕ ಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರಗಳ ಒಂದು ಸೆಟ್ ಎಲ್ಲಾ ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

“ಇದು ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದ ಅಥವಾ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಇದು ನಮಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಅಥವಾ ಸೆಷನ್ಗಳಿಗೆ ಬರಲು ಕಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ, ಹದಿಹರೆಯದವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ಇತರ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲು ನಾವು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ಹದಿಹರೆಯದವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಶಾಲೆಯ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ದಿನದಿಂದ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ವರ್ಷದವರು, ಮತ್ತು ಶಾಲೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಾವು ಹೇಗೆ ರಚಿಸಬಹುದು, “ಎಂದು ಮ್ಯಾಕ್ಕ್ಯೂಲಿ ವಿವರಿಸಿದರು. (ANI)