ಧೂಮಪಾನ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಮಧುಮೇಹ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಮೆದುಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ – ವ್ಯವಹಾರ ಗುಣಮಟ್ಟ

ಧೂಮಪಾನ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಮಧುಮೇಹ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಮೆದುಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ – ವ್ಯವಹಾರ ಗುಣಮಟ್ಟ

ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ವ್ಯಸನಗಳನ್ನು ಬಿಡಲು ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣ ಇಲ್ಲಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಧೂಮಪಾನ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ನಾಡಿ ಒತ್ತಡ, ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹ ನಮ್ಮ ರಕ್ತನಾಳಗಳ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಅಂಶಗಳು ಕಡಿಮೆ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮಿದುಳುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.

ಅಧ್ಯಯನದ ಏಳು ರಕ್ತನಾಳದ ಅಪಾಯದ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಭಾಗಗಳ ರಚನೆಗಳ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿತು. ನಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಚಿಂತನೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದುವ ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಬಲ ಸಂಪರ್ಕಗಳು ಇದ್ದವು, ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ .

ಈಡನ್ಬರ್ಗ್ // ಎಡಿನ್ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಹಿರಿಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಹಾಯಕ ಸೈಮನ್ ಕಾಕ್ಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸಂಶೋಧಕರು, ಯುಎನ್ ಬಯೋಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾದ 44 ಮತ್ತು 79 ರ ವಯಸ್ಸಿನ 9,772 ಜನರ ಮೆದುಳಿನ ಎಂಆರ್ಐ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾರೆ – ದೊಡ್ಡ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಜನರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಂದ ಜನರಿಗೆ ಮೆದುಳಿನ ಚಿತ್ರಣ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಾಹಿತಿಯ ಲಭ್ಯತೆ ಇದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಮ್ಯಾಂಚೆಸ್ಟರ್ನ ಚ್ಯಾಡ್ಲ್ನಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಸ್ಕ್ಯಾನರ್ನಿಂದ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವವರು ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನ ವಾಯುವ್ಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿದ್ದರು. ಇದು ಬಹು ನಾಳೀಯ ಅಪಾಯದ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ರಚನಾತ್ಮಕ ಮಿದುಳಿನ ಚಿತ್ರಣದ ಪ್ರಪಂಚದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸಿಂಗಲ್-ಸ್ಕ್ಯಾನರ್ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದೆ .

ಸಂಶೋಧಕರು ಮೆದುಳಿನ ರಚನೆ ಮತ್ತು ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (BMI) ಮತ್ತು ಸೊಂಟದ ಹಿಪ್ ಅನುಪಾತದಿಂದ ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದಂತೆ ಧೂಮಪಾನ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಅಧಿಕ ನಾಡಿ ಒತ್ತಡ, ಮಧುಮೇಹ, ಅಧಿಕ ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ನಾಳೀಯ ಅಪಾಯದ ಅಂಶಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಘಗಳಿಗೆ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದರು. . ಇವುಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಮೆದುಳಿಗೆ ರಕ್ತ ಪೂರೈಕೆಯೊಂದಿಗೆ ತೊಡಕುಗಳಾಗಿದ್ದು, ರಕ್ತದ ಹರಿವು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲು ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಅಸಹಜ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇತರ ನಾಳೀಯ ಅಪಾಯದ ಅಂಶಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಿದುಳಿನ ಕುಗ್ಗುವಿಕೆ, ಕಡಿಮೆ ಬೂದು ದ್ರವ (ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಮಿದುಳಿನ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಅಂಗಾಂಶ) ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಬಿಳಿ ಮ್ಯಾಟರ್ (ಆಳವಾದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಅಂಗಾಂಶ) ಮೆದುಳಿನ). ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೆಚ್ಚು ನಾಳೀಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು, ಅವರ ಮೆದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯವು ಬಡವಾಗಿತ್ತು .

ಯುರೋಪಿಯನ್ ಹಾರ್ಟ್ ಜರ್ನಲ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ “ಸಂಶೋಧನೆಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಮಿದುಳಿನ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ರಚನೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮೆದುಳಿಗೆ ಹರಡಿಕೊಂಡಿರಲಿಲ್ಲ; ಬದಲಿಗೆ, ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳು ನಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣ ಚಿಂತನೆಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಮತ್ತು ‘ವಿಶಿಷ್ಟ’ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.ಮೆದುಳಿನ ರಚನೆಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದ್ದರೂ, ಇವುಗಳು ಮಿದುಳಿನ ವಯಸ್ಸಾದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಸಂಭವನೀಯವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಸಂಖ್ಯೆಯ ವಸ್ತುಗಳ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ, “ಕಾಕ್ಸ್ ವಿವರಿಸಿದರು.

ಧೂಮಪಾನ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹವು ಎಲ್ಲಾ ನಾಳೀಯ ಅಂಗಾಂಶದ ವಿಧಗಳೆರಡಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಿರವಾದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದ ಮೂರು ನಾಳೀಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟರಾಲ್ ಮಟ್ಟಗಳು ಎಮ್ಆರ್ಐ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿಲ್ಲ.

ಕಾಕ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಜೀವನ ವಿಧಾನದ ಅಂಶಗಳು ನಿಮ್ಮ ತಳೀಯ ಕೋಡ್ನಂತಹ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತವೆ – ಇವೆರಡೂ ಹೆಚ್ಚು ಮೆದುಳಿನ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನಾವು ನಂತರದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಘಗಳು ಮಿಡ್-ಲೈಫ್ನಲ್ಲಿ ಬಲವಾದವುಗಳಿದ್ದವು, ಈ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದರಿಂದ ಮುಂಚಿನ ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮತ್ತು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಮೀರಿದ ನಾಳೀಯ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಪ್ರೇರಣೆ ನೀಡಬಹುದು.

(ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಂಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಂಡಿಕೇಟೆಡ್ ಫೀಡ್ನಿಂದ ಸ್ವಯಂ-ರಚಿತವಾಗಿದೆ.)