ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತ ಶುದ್ಧೀಕರಣವಾಗಿದೆ: ಅದರ ಮೃದು ಓಟಕ್ಕಾಗಿ 10 ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು – Onmanorama

ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತ ಶುದ್ಧೀಕರಣವಾಗಿದೆ: ಅದರ ಮೃದು ಓಟಕ್ಕಾಗಿ 10 ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು – Onmanorama

ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 10% ರಷ್ಟು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಣ್ಣ ಹುರುಳಿ-ಆಕಾರದ ಅಂಗವಾಗಿದ್ದು, ಮೂತ್ರಪಿಂಡವು ದೇಹದ ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಫಿಲ್ಟರಿಂಗ್ ತ್ಯಾಜ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು, ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಹಾರ್ಮೋನುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ದೇಹದ ದ್ರವ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕಾಯಿಲೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳು ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ. ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ, ಧೂಮಪಾನ, ಆನುವಂಶಿಕ ಕಾರಣಗಳು, ವಯಸ್ಸು ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರವು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ. ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟಗಳು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದಲ್ಲಿ ರಕ್ತ ನಾಳಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳು ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದಾಗ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಇತರ ಮೂಲಗಳಿಂದ ತ್ಯಾಜ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತವೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ವಿಶೇಷ ಆಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು.

ಈ ಕಾಯಿಲೆಯ ತೀವ್ರತೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಆಹಾರಕ್ರಮವು ಬದಲಾಗಬಹುದು. ಮುಂದುವರಿದ ಹಂತಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದ ರೋಗಿಗಳು ‘ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಸ್ನೇಹಿ ಆಹಾರವನ್ನು’ ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಅದು ರಕ್ತದೊಂದಿಗೆ ಮಿಶ್ರಣ ಮಾಡುವ ತ್ಯಾಜ್ಯ ವಸ್ತುಗಳ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ. ‘ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆಹಾರ’ ಎಂದು ಕೂಡ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

ರೋಗ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಸೋಡಿಯಂ, ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್, ಪಾಸ್ಪರಸ್ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಟೀನ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಸೇವನೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬೇಕು. ವೈದ್ಯರ ಸಲಹೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತವಾದ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ.

ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಕೆಲವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆಹಾರ ಆಯ್ಕೆಗಳು ಕೆಳಕಂಡಂತಿವೆ:

vegetables
ಚಿತ್ರ ಕೃಪೆ: ಐಸ್ಟಾಕ್

»ಹೂಕೋಸು: ಒಂದು ಪೌಷ್ಟಿಕ-ಸಮೃದ್ಧ ತರಕಾರಿ, ಹೂಕೋಸು ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ಕೆ ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ ಬಿ ನಂತಹ ಫೋಲೇಟ್ಗಳು ಇಂಡೊಲೆ ಮತ್ತು ಫೈಬರ್ನಂತಹ ಉರಿಯೂತದ ಸಂಯುಕ್ತಗಳೂ ಇರುತ್ತವೆ.

»ಕೆಂಪು ದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳು: ಇದು ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಮತ್ತು ವಿರೋಧಿ ಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ಫ್ಲೇವನಾಯ್ಡ್ಗಳಂತಹವು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಉರಿಯೂತ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಂಪು ದ್ರಾಕ್ಷಿಗಳು ಹೇರಳವಾದ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ರೆವೆರಾಟ್ರೊಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದು.

Egg white
ಚಿತ್ರ ಕೃಪೆ: ಐಸ್ಟಾಕ್

»ಮೊಟ್ಟೆಯ ಬಿಳಿ: ಮೊಟ್ಟೆಯ ಹಳದಿ ಲೋಳೆ ಪೌಷ್ಟಿಕ-ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇದು ರಂಜಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು. ಮೂತ್ರಪಿಂಡವು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆಹಾರದ ನಂತರ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮೂತ್ರಪಿಂಡವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸದ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಮೊಟ್ಟೆ ಬಿಳಿ ಸಹ ಡಯಾಲಿಸೀಸ್ಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.

»ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ: ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ಸೋಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಉಪ್ಪು ಸೇವನೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಬೇಕಾದರೆ, ಅವರು ಬದಲಿಗೆ ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ಉಪ್ಪಿನ ಕೊರತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಟೇಸ್ಟಿ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಜೊತೆಗೆ, ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ಕೂಡ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮ್ಯಾಂಗನೀಸ್, ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ಬಿ 6 ಮತ್ತು ಸಲ್ಫರ್ ಕಾಂಪೌಂಡ್ಸ್ಗಳಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ.

Olive oil
ಚಿತ್ರ ಕೃಪೆ: ಐಸ್ಟಾಕ್

»ಆಲಿವ್ ಎಣ್ಣೆ: ಕಿಡ್ನಿ ರೋಗಿಗಳು ಆಲಿವ್ ಎಣ್ಣೆಯನ್ನು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಕೊಬ್ಬಿನ ಉತ್ತಮ ಮೂಲವನ್ನು ಕಾಣುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಮೋನಿ-ಅಪರ್ಯಾಪ್ತ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಒಲೆರಿಕ್ ಆಮ್ಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಉರಿಯೂತದ ಗುಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

»ಎಲೆಕೋಸು: ಎ cruciferous ತರಕಾರಿ, ಎಲೆಕೋಸು ಜೀವಸತ್ವಗಳು, ಖನಿಜಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿ ಸಂಯುಕ್ತಗಳ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಟಮಿನ್ ಕೆ, ಸಿ ಮತ್ತು ಬಿ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಎಲೆಕೋಸು ಕೂಡ ಕರಗದ ಫೈಬರ್ ಅನ್ನು ಉತ್ತಮ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದೆ. ಪೊಟಾಷಿಯಂ, ಫಾಸ್ಫರಸ್ ಮತ್ತು ಸೋಡಿಯಂ ಪ್ರಮಾಣವು ಈ ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮಿಷವಾಗಿದೆ.

»ಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂ: ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಪ್ರಮಾಣವು ಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂನಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆಯಾದರೂ, ಅದು ಇತರ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಉತ್ತಮ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತದೆ. ದೇಹದ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ವಿಟಮಿನ್ ಎ ಕೂಡ ಕ್ಯಾಪ್ಸಿಕಂನಲ್ಲಿ ಹೇರಳವಾಗಿದೆ.

»ಈರುಳ್ಳಿ: ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಒಂದು ಉತ್ತಮವಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಈರುಳ್ಳಿ ಯಾವುದೇ ಸೋಡಿಯಂ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ. ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ಮ್ಯಾಂಗನೀಸ್, ವಿಟಮಿನ್ಸ್ ಬಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಿಬಯಾಟಿಕ್ ಫೈಬರ್ಗಳಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿರುವಂತೆ ಈರುಳ್ಳಿ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

»ಮೂಲಂಗಿ: ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಮತ್ತು ಫಾಸ್ಪರಸ್ ಹೊಂದಿರುವ, ಮೂಲಂಗಿ ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಇದು ಹೃದಯ ಕಾಯಿಲೆ ಮತ್ತು ಕಣ್ಣಿನ ಪೊರೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

Pineapple
ಚಿತ್ರ ಕೃಪೆ: ಐಸ್ಟಾಕ್

»ಅನಾನಸ್: ಕಿತ್ತಳೆ, ಬಾಳೆಹಣ್ಣು ಮತ್ತು ಕಿವಿ ಮುಂತಾದ ಹಣ್ಣುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಆದರೆ ಅನಾನಸ್ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಅನಾನಸ್ ಫೈಬರ್, B ಜೀವಸತ್ವಗಳು, ಮ್ಯಾಂಗನೀಸ್ ಮತ್ತು ಬ್ರೊಮೆಲಿನ್, ಎನ್ಜೈಮ್ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಉರಿಯೂತದಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಧರಿಸುವಾಗ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು. ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಉತ್ತಮ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ವೈದ್ಯರು ಸೂಚಿಸಬಹುದು.