ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿಯಬೇಕಾದ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಏಳು ಸಂಗತಿಗಳು – IFLScienc

ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿಯಬೇಕಾದ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಏಳು ಸಂಗತಿಗಳು – IFLScienc

ಈ ಲೇಖನ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಪೋಸ್ಟ್ ಆಗಿದೆ.

ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯು ನಮಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಮುಟ್ಟಿದರೆ – ಸೇರಿಲ್ಲ ನೀವಾಗಿದ್ದರೆ 18.5 ರಷ್ಟು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ವರ್ಷದ ಪರಿಣಾಮ ಅಮೇರಿಕಾದ ವಯಸ್ಕರ, ನೀವು ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಯಾರು ಯಾರೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.

ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಸಂದಿಗ್ಧತೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ನೆಲಸಮಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದು ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಕೋರ್ಸ್ಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಕೂಡಾ ನಿಷೇಧಿತ ವಿಷಯವಲ್ಲ.

ಆದರೆ ಈ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಹರಿದು ಹಾಕಲು ಅದು ಇನ್ನೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವೇ ಕೆಲವು ಸಂಗತಿಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

1. ಸುಮಾರು ಯಾವುದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 43.8 ಮಿಲಿಯನ್ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಪ್ರಸಂಗವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅದು ನಿಮ್ಮ ಸಹವರ್ತಿ ದೇಶೀಯ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ 18.5 ರಷ್ಟು. ಹೆಚ್ಚು ಏನು, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಲೈಯನ್ಸ್ ಆಫ್ ಮೆಂಟಲ್ ಇಲ್ನೆಸ್ (ನಾಮಿ) ಅಂದಾಜು 25 ಅಮೆರಿಕ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ದೈನಂದಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಗಂಭೀರ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಬಹುಶಃ ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಪದಾರ್ಥಗಳ ಬಳಕೆಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು ಸಂಯೋಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ – ಅಂಗವೈಕಲ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 23 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದೆ.

2. ಆತಂಕ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧವಾಗಿದೆ.

ಆತಂಕದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯ ಆತಂಕದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ (GAD) ನಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಆತಂಕ ಕಾಯಿಲೆ (SAD), ನಂತರದ ಆಘಾತದ ಒತ್ತಡದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ (ಪಿಟಿಎಸ್ಡಿ), ಪ್ಯಾನಿಕ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ (PD), ಒಬ್ಸೆಸಿವ್-ಕಂಪಲ್ಸಿವ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ (OCD), ಮತ್ತು ಫೋಬಿಯಾದಿಂದ ಅನೇಕ ಆಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಗಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಸಂಯೋಜಿತ, 18.1 ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಅನುಭವ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆತಂಕದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ರನ್ನರ್ ಅಪ್ ಖಿನ್ನತೆ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 6.9 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು (16 ಮಿಲಿಯನ್) ವಯಸ್ಕರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ.

3. ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಸುಮಾರು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ವ್ಯಕ್ತಿಯ 14 ನೇ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬದ ಮೊದಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೌದು, ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಯುವಕರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ – ಮತ್ತು ಇದು ಕನಿಷ್ಟ ಭಾಗದಲ್ಲಿ, ನಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ಗಳಿಗೆ ನಮ್ಮ ವ್ಯಸನದೊಂದಿಗೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿ ಖಿನ್ನತೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು: ಪ್ರಕಾರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ Americ ಒಂದು , ಅಂಡರ್ 18 2015 ಆ ಮೇಲಿನವರೆಗೂ 2012 5.9 ಶೇಕಡಾ ತೀವ್ರ ಖಿನ್ನತೆ ಅನುಭವಿಸಿದ 8.2 ಪ್ರತಿಶತ.

ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಸುಮಾರು 20 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಯುವಕರು ಕೆಲವು ವಿಧದ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯು ಯಾವ ಸಮಯದಲ್ಲಾದರೂ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ಮುಷ್ಕರಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾದ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು ( ಒಂದು ಕುಟುಂಬದ ಇತಿಹಾಸ , ಆಘಾತ , ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಐಕ್ಯೂ ) ಹೆಚ್ಚು ಸಾಧ್ಯತೆಗಳುಳ್ಳವು ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.

4. ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವು ನಿಮ್ಮ ತಲೆಯಲ್ಲಿಲ್ಲ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ಸಹ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು.

“ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ” ಎಂಬ ಹೆಸರು ಸೂಚಿಸಬಹುದಾದರೂ, ಅದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರೀ ಧೂಮಪಾನಕ್ಕಿಂತಲೂ ನಿಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಟೋಲ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಒಂದು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ ಬಳಕೆದಾರ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವಕೀಲರು ಗಮನಿಸಿದಂತೆ, ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ . ನಿಮ್ಮ ರೋಗನಿರೋಧಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಾಂಗಗಳ ಕಾರ್ಯವು ಸಹ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರ ದೈಹಿಕ ತೊಂದರೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಚಯಾಪಚಯ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳು , ಉಸಿರಾಟದ ಕಾಯಿಲೆ , ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳೀಯ ಕಾಯಿಲೆ , ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ-ಸಂಬಂಧಿತ ರೋಗಗಳು ಎಚ್ಐವಿ .

5. ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸುವುದು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ – ಅವರು ತಪ್ಪು.

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತಿದ್ದು, ಕೈಸರ್ ಪರ್ಮನೆಂಟ್ ಪೋಲ್ ಕಂಡುಕೊಂಡ ಪ್ರಕಾರ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯು ವೈಯಕ್ತಿಕ ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಅಥವಾ ಪಾತ್ರದ ದೋಷದಿಂದ ಭಾಗಶಃ ವಿವರಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ, ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಅಂಶಗಳೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ತಳಿಶಾಸ್ತ್ರದಿಂದ ಪರಿಸರದವರೆಗೆ ಅಂಶಗಳವರೆಗೆ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. (ಆದರೆ “ಪಾತ್ರ ನ್ಯೂನತೆಗಳು” ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಲ್ಲ.)

ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹಿಂಸಾತ್ಮಕವಾಗಬಹುದು ಎಂಬ ಪುರಾಣವು ಸಮಾನವಾಗಿ ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನಿಜವಾದ ವಿಷಯವೆಂದರೆ, ಅವರು ದೂರದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಅಪರಾಧ ಇಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚು ಬಲಿಪಶುಗಳು ಎಂದು.

6. ಮಹಿಳೆಯರು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದರೆ ಪುರುಷರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಜೀವನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಜರ್ನಲ್ (ಬಿಎಂಜೆ) ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಪುರುಷರು ಹೆಚ್ಚು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಯೊಂದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಯುವತಿಯರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಆರು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಆದರೆ ಪುರುಷರು ಸಮೀಕರಣದಿಂದ ಹೊರಬಂದಾಗ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ ಏಳನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿತು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಎಂಟರಲ್ಲಿ ಒಂದಕ್ಕೆ ಇಳಿಯಿತು.

ಹೇಗಾದರೂ, ಇತರ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಪುರುಷರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು ತೋರಿಸಿವೆ. ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಈಗ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಹತ್ತನೇ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 10 ರಿಂದ 34 ವಯಸ್ಸಿನವರಿಗೆ ಸಾವಿನ ಎರಡನೇ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ನಾಮ್ಐ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಚಿಹ್ನೆಯಿಂದ 90% ನಷ್ಟು ಮಂದಿ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ.

7. ಸೂಕ್ತ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆ ಸಾಧ್ಯ. (ಸೂಕ್ತವಾದದ್ದು ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಜನರಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು.)

ಧನಾತ್ಮಕ ಸೂಚನೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು, ಚೇತರಿಕೆ ಸಾಧ್ಯ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕೆಲವು ಜನರು ಸರಿಯಾದ ಕಾಯಿಲೆಯಿಂದ ಅವರು ಮತ್ತೊಂದು ಕಂತಿನಲ್ಲಿ ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಇದು ಔಷಧ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಬೆಂಬಲ ಗುಂಪುಗಳು, ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು, ಅಥವಾ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಸಮಸ್ಯೆ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪ್ರವೇಶ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ – ಎನ್ಎಂಐ ಪ್ರಕಾರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿ ಹೊಂದಿರುವ US ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 41 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಅವರು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆಫ್ರಿಕನ್ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಮತ್ತು ಹಿಸ್ಪಾನಿಕ್ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಬಿಳಿ ಅಮೇರಿಕನ್ನರು ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದ ಅಮೆರಿಕನ್ನರ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಜನಾಂಗೀಯ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ವಿಷಯಗಳು ತೀರಾ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿವೆ.