ಎಲ್ಬಿಬಿ, ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ವಿಲೀನವನ್ನು ಆರ್ಬಿಐ ಅನುಮೋದಿಸುವುದೇ? – ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ಲೈನ್

ಎಲ್ಬಿಬಿ, ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ವಿಲೀನವನ್ನು ಆರ್ಬಿಐ ಅನುಮೋದಿಸುವುದೇ? – ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ಲೈನ್

ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ವಿಲಾಸ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿತ ವಿಲೀನವು ಹೆಚ್ಚು ಬಲವಾದ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಈ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ತನ್ನ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಗೆ ಆಶೀರ್ವದಿಸಿರುವುದೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಇದೆ.

ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಪ್ರಸ್ತಾಪಿತ ವಿಲೀನವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಆರ್ಬಿಐ ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ತಿಂಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ಆರ್ಬಿಐಗೆ ಯಾವುದೇ ಮೊದಲು ಪ್ರಕಟಣೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಎಲ್ವಿಬಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. “ಮಂಡಳಿಯು ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ್ದರೂ, ಆರ್ಬಿಐ ನಾಮಿನಿ ನಿರ್ದೇಶಕರು, ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿನ ಅಭ್ಯಾಸದಂತೆ, ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಆರ್ಬಿಐಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಈಗ ಕೈಯಲ್ಲಿದೆ.

ಹೆಸರಿಸಬೇಕೆಂದು ಇಚ್ಛಿಸದ ಒಬ್ಬ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಹೇಳಿದರು: “ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಆರ್ಬಿಐ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಲಯದಲ್ಲಿ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಆಟಗಾರರನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲು ಬಹಳ ಉತ್ಸುಕವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಲಕ್ಷ್ಮಿ ವಿಲಾಸ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರೆ, ಇದು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ., ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ವಸತಿ 2013 ರಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಪರವಾನಗಿಗಾಗಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಗಮನಸೆಳೆದರು.

ಅಂದಿನಿಂದ, ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಶ್ ಸಾಲದಾತ ಓಕ್ನರ್ಥ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ನಲ್ಲಿ ಶೇ. 40 ರಷ್ಟು ಪಾಲನ್ನು ತನ್ನ ಬೋರ್ಡ್ “ತೀವ್ರ ಪಿಆರ್ಎ [ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್] ನಂತರ ಸೂಕ್ತವಾದ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತವಾದ ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ” ತನ್ನ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಿತು.

ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದಾಗ ಶುಕ್ರವಾರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಬಿಐನಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಪರವಾನಗಿಗೆ ಅರ್ಹತೆ ಪಡೆಯಲು ಐಬಿಹೆಚ್ ಸಹ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ, ಇದು 20 ವರ್ಷಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಎಲ್ವಿಬಿ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ತಮಿಳುನಾಡು ಮೂಲದ ಎಲ್.ವಿ.ಬಿ ಸಂಭವನೀಯ ಪಾಲುದಾರರಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸ್ಕೌಟಿಂಗ್ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ ಕ್ಯೂಪಿಐ ಮೂಲಕ ₹ 459.59 ಕೋಟಿ ಹಣವನ್ನು ತನ್ನ ರಾಜಧಾನಿ ಸಮರ್ಪಣೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಆರ್ಬಿಐನ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್ ಸರಿಪಡಿಸುವ ಆಕ್ಷನ್ ಫ್ರೇಮ್ವರ್ಕ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತ್ತು.

ಖಾಸಗಿ ವಲಯದ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಐದು ನೇರ ತ್ರೈಮಾಸಿಕಗಳಿಗೆ ನಿವ್ವಳ ನಷ್ಟವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು 2017-18ರಲ್ಲಿ ₹ 584.87 ಕೋಟಿ ನಷ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು, ಒಟ್ಟು ಎನ್ಪಿಎಗಳು 9.98 ಶೇ.

ಇದರ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಸಂಕ್ಷೋಭೆಯಲ್ಲಿದೆ. 2018 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ 629.66 ಕೋಟಿ ರೂ. ನಿವ್ವಳ ನಷ್ಟವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಒಟ್ಟಾರೆ ಲಾಭ ಗಳಿಕೆಯ 13.95 ಶೇ. ಅದರ ಶ್ರೇಣಿ -1 ಬಂಡವಾಳವು ಪ್ರಸ್ತುತ ಶೇ 5.6 ರಷ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳದ ಸಮರ್ಪಕ ಅನುಪಾತವು ಶೇ 7.7 ರಷ್ಟಿದೆ.

ಆರ್ಬಿಐ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ

ಎಲ್.ಬಿ.ಬಿ. ಮಂಡಳಿಯು ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ (ಐಬಿಎಚ್) ಜೊತೆ ಖಾಸಗಿ ಷೇರುದಾರರ ವಿಲೀನವನ್ನು ಪಾಲು ಸ್ವಾಪ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಮೂಲಕ ಅನುಮೋದಿಸಿದ ನಂತರ, ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಅದರ ನಾಮನಿರ್ದೇಶಿತ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಉಪಸ್ಥಿತಿಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು. ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಶನಿವಾರ ತಡವಾಗಿ ಸಂಜೆ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದೆ: “ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ವಿಲೀನ ಪ್ರಕಟಣೆಯು ಆರ್ಬಿಐಗೆ ಯಾವುದೇ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ. ಎಲ್ಬಿಬಿ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಬಿಐ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಆರ್ಬಿಐನ ವಿಲೀನ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುವುದಿಲ್ಲವೆಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ”

ಇದಲ್ಲದೆ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಈ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಗಳು, ಈ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಪಡೆದು ಬಂದಾಗ, ಆರ್ಬಿಐನಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತೃತ ನಿಯಂತ್ರಕ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನಗಳು / ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದು.

ಎಲ್.ವಿ.ಬಿ ಯ ಪ್ರತಿ 100 ಷೇರುಗಳಿಗೆ 0.14: 1, ಅಥವಾ ಐಬಿಎಚ್ನ 14 ಷೇರುಗಳ ಷೇರು ಸ್ವಾಪ್ ಅನುಪಾತವನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಕರ ಮಂಡಳಿಗಳು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿವೆ, ಎಲ್ವಿಬಿ ನಿಯಂತ್ರಕ ಸಲ್ಲಿಸುವಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಒಪ್ಪಂದವು ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಮೋದನೆಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ ಆರ್ಬಿಐನಿಂದ.

ಬಂಧನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಫಸ್ಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಐಡಿಎಫ್ಸಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯಂಡ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ನ ಭಾರತ್ ಫೈನಾನ್ಶಿಯಲ್ ಇನ್ಕ್ಲೂಷನ್ ಜೊತೆಗಿನ GRUH ಫೈನಾನ್ಸ್ನ ವಿಲೀನವನ್ನು ಇಬ್ಬರೂ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯುವ ಭರವಸೆ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಕಂಪನಿಗಳು ದ್ರವ್ಯತೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್ ಡೆಬಾಕಲ್ ನಂತರ ಸಾಲದ ವಿತರಣೆಗಳಲ್ಲಿನ ಕುಸಿತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಮಿಶ್ರಣವು ಬರುತ್ತದೆ.

ವಿಲೀನಗೊಂಡ ಘಟಕವು ನಿವ್ವಳ ಮೌಲ್ಯ ₹ 19,472 ಕೋಟಿ ಮತ್ತು ಸಾಲದ ಪುಸ್ತಕ ₹ l, 23,393 ಕೋಟಿಗಳನ್ನು FY19 ರ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಅದರ ನೌಕರರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು 14,300 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಇರುತ್ತದೆ.

ಐಎಚ್ಹೆಚ್ನ ಶೇರುದಾರರು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿದ ಘಟಕದ 90.5 ಶೇಕಡವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ವಿಬಿ ಯ ಒಟ್ಟು 9.5 ಶೇಕಡವನ್ನು ಹೊಂದಲಿದೆ. ಇಂಡಿಯಾಬುಲ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ಸಮೀರ್ ಗೆಹ್ಲಾತ್ ಅವರ ಪಾಲು 21.5 ರಿಂದ ಶೇ 19.5 ಕ್ಕೆ ಇಳಿಯಲಿದೆ. ವಿಲೀನವು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗುವುದಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹಿಡುವಳಿಯನ್ನು 15 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕೆಳಗೆ ತರುವರು.

ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ವಿಲೀನಕ್ಕೆ ಮೊದಲ ಹಂತವಾಗಿ, ಐಬಿಹೆಚ್ ಮಂಡಳಿಯು ಸ್ವತಂತ್ರ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಆರ್ಬಿಐ ಉಪ ಗವರ್ನರ್ ಎಸ್.ಎಸ್. ಮುಂದ್ರ ನೇತೃತ್ವದ ಪುನರ್ಸಂಘಟನಾ ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ.