ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ವಾರ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಲು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ವಾರ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಲು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಹಿಂದೂಸ್ಥಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವ ಜಗತ್ತು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಬುಧವಾರ, ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ನಿಖರವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಈವೆಂಟ್ ಹಾರಿಜಾನ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (ಇಹೆಚ್ಟಿ) ಯ ಮೊದಲ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಲು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ “ಆರು ಪ್ರಮುಖ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಗಳನ್ನು” ಹಿಡಿದಿರುತ್ತಾರೆ.

EHT ಎಂದಾದರೂ ರೂಪಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. “ದೈತ್ಯ ದೂರದರ್ಶಕವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಬದಲಾಗಿ ತನ್ನದೇ ತೂಕದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ, ನಾವು ಹಲವಾರು ವೀಕ್ಷಣಾಲಯಗಳನ್ನು ದೈತ್ಯ ಕನ್ನಡಿಯ ತುಣುಕುಗಳಾಗಿ ಸೇರಿಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಗ್ರೆನೊಬಲ್ನಲ್ಲಿನ ಮಿಲಿಮೆಟ್ರಿಕ್ ರೇಡಿಯೊ ಖಗೋಳವಿಜ್ಞಾನದ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮೈಕೆಲ್ ಬ್ರೆಮರ್ AFP ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಏಪ್ರಿಲ್ 2017 ರಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ಎಂಟು ಅಂತಹ ರೇಡಿಯೋ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ಗಳು ಹವಾಯಿ, ಆರಿಜೋನಾ, ಸ್ಪೇನ್, ಮೆಕ್ಸಿಕೋ, ಚಿಲಿ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವದಲ್ಲಿ, ಯುನಿವರ್ಸ್ನ ವಿಭಿನ್ನ ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಮೇಲೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿಡಲು ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.

ಯುನಿವರ್ಸ್ನಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಪಡೆಗಳು ಅಥವಾ ವಸ್ತುಗಳ ಪೈಕಿ ನಾವು ನೋಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ – ಡಾರ್ಕ್ ಎನರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಡಾರ್ಕ್ ಮ್ಯಾಟರ್ ಸೇರಿದಂತೆ – ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಧೂಳಿನಂತಹ ನಕ್ಷತ್ರಗಳನ್ನು ಚೂರುಚೂರು ಮತ್ತು ನುಂಗಲು ಅದೃಶ್ಯವಾದ ಮಾವ್ಗಳು ಯಾರೂ ಸಹ ಮಾನವ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ನಿರಾಶೆಗೊಳಿಸಲಿಲ್ಲ.

1700 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಈ ಸರ್ವಭಕ್ಷಕ “ಕಪ್ಪು ನಕ್ಷತ್ರಗಳ” ಬಗ್ಗೆ ಊಹಿಸಲು ಶುರುಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಪರೋಕ್ಷ ಸಾಕ್ಷಿ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದೆ. 50 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಮ್ಮ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದದ್ದು ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, “ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಪಾಲ್ ಮೆಕ್ನಮರಾ ಮತ್ತು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳ ಮೇಲೆ ತಜ್ಞರು ಎಎಫ್ಪಿಗೆ ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ಸುಮಾರು 20 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಕಕ್ಷೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಬಲವಾದ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.” ಇದನ್ನು ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು, ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹವು ಕ್ಷೀರಪಥದ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸುತ್ತಿಸಲು ಸುಮಾರು 230 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಈ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ತಾಣಗಳು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ “ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರಗಳು” ಎಂದು ಊಹಿಸಿವೆ – 1960 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕನ್ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಜಾನ್ ಆರ್ಚಿಬಾಲ್ಡ್ ವೀಲರ್ ಎಂಬ ಶಬ್ದವು ಬಿಳಿ-ಬಿಸಿ ಅನಿಲ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಸ್ಮಾದ ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ಬ್ಯಾಂಡ್ನಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ.

ಮುಂದಿನ ವಾರ ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಬಹುದಾದ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಇಎಚ್ಟಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಎರಡು ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಜೂಮ್ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.

ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಸೆಳೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ನಮ್ಮದೇ ದೀರ್ಘವೃತ್ತಾಕಾರದ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರವನ್ನು ಧಾರಾವಾಹಿ ಎ * ಗೆ ಆಡ್ಸ್ಮೇಕರ್ಗಳು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಸಾಗ್ A * ನಮ್ಮ ಸೂರ್ಯನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ನಾಲ್ಕು ದಶಲಕ್ಷ ಪಟ್ಟು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದರರ್ಥ ಅದು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ 44 ದಶಲಕ್ಷ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಉದ್ದವಾಗಿದೆ. ಇದು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಗುರಿಯಂತೆ ಧ್ವನಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿರುವ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ರಚನೆಯು ಸುಮಾರು 26,000 ಲಘು ವರ್ಷಗಳ (ಅಥವಾ 245 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಕಿಲೋಮೀಟರ್) ದೂರದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಗಾಲ್ಫ್ ಬಾಲ್ ಅನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಇತರ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯು ಒಂದು ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯಾಗಿದ್ದು – M87 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ದೀರ್ಘವೃತ್ತದ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಗ್ ಎ * ಗಿಂತಲೂ 1,500 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಭೂಮಿಯಿಂದ ತುಂಬಾ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ, ಆದರೆ ದೂರ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸಾಧಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸುಲಭವಾದ (ಅಥವಾ ಕಷ್ಟ) ಗುರುತಿಸಲು ಸುಲಭವಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಡಾರ್ಕ್ ಕುದುರೆ ಮುಂದಿನ ವಾರ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಹುದಾದ ಒಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಕ್ಷೀರ ಪಥದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕು ಹೊಗೆ. “ನಾವು ನಮ್ಮ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ – ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ತೆರಳಲು ನೀವು ಎಲ್ಲಾ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಧೂಳಿನ ಮೂಲಕ ನೋಡಬೇಕು” ಎಂದು ಮ್ಯಾಕ್ನಾಮರಾ ಹೇಳಿದರು. ದೂರ-ಹಿಮ್ಮುಖ ಟೆಲೆಸ್ಕೋಪ್ ರಚನೆಯಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಜೋಡಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. “ನಾವು ಕುಳಿತಿರುವ ಮಾಹಿತಿಯ ಅಂತರವನ್ನು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲು ನಾವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದ ಇಮೇಜಿಂಗ್ ಕ್ರಮಾವಳಿಗಳು” ಎಂದು ತಂಡವು ತಮ್ಮ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಈ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರದ ಐನ್ಸ್ಟೀನ್ನ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಸಾಪೇಕ್ಷತೆಯ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದೇ ಎಂದು ಮೆಕ್ನಮರಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸದ ಆಸ್ಟ್ರೋಫಿಸಿಸ್ಟ್ಗಳು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ತಂದುಕೊಟ್ಟ 2015 ರಲ್ಲಿನ ಪ್ರಚಂಡ ಅವಲೋಕನಗಳು ಎರಡು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಒಡೆದುಹಾಕುವುದಕ್ಕೆ ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ತರಂಗ ಶೋಧಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡವು.

ಅವರು ವಿಲೀನಗೊಂಡಾಗ, ಸಮಯ-ಸ್ಥಳಾವಕಾಶದ ವಕ್ರಾಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿನ ತರಂಗಗಳು ಒಂದು ಅನನ್ಯ, ಮತ್ತು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಬಹುದಾದ, ಸಹಿ ಮಾಡುವಿಕೆಯನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತವೆ. ಐನ್ಸ್ಟೈನ್ನ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಸಾಪೇಕ್ಷತಾ ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಇದು ನಿಖರವಾಗಿ ಏನಾಗಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, “ಮ್ಯಾಕ್ನಾಮರಾ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಅವುಗಳು ಚಿಕ್ಕ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳು – ಸೂರ್ಯನಕ್ಕಿಂತ 60 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದ್ದಾಗಿವೆ – EHT ನ ನೋಟದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಹೋಲಿಸಿದರೆ. “ಬಹುಶಃ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಬಾರಿ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುವುದರಿಂದ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತವೆ – ನಮಗೆ ಇನ್ನೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.”

ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆ: ಎಪ್ರಿಲ್ 08, 2019 04:35 IST