ಇಪೋಲಾಬ್ಮ್ಗಳು – ಸ್ಥಳೀಯ ನೇತ್ರವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇಬೊಲ ಬದುಕುಳಿದವರು ನೀಡುವ ಕಣ್ಣಿನ ಆರೈಕೆ

ಇಪೋಲಾಬ್ಮ್ಗಳು – ಸ್ಥಳೀಯ ನೇತ್ರವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇಬೊಲ ಬದುಕುಳಿದವರು ನೀಡುವ ಕಣ್ಣಿನ ಆರೈಕೆ

WHO, ಏಪ್ರಿ 11 (IBNS): ಡೆಮೋಕ್ರಾಟಿಕ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ದಿ ಕಾಂಗೋದಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಳೀಯ ನೇತ್ರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಎಬೊಲ ಬದುಕುಳಿದವರಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಕಲಿಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, WHO ವರದಿಗಳು.

2014-16ರ ಪಶ್ಚಿಮ ಆಫ್ರಿಕಾ ನಂತರ ಪಡೆದ ಜ್ಞಾನ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿ ಅವರ ಕಣ್ಣುಗಳ ಉರಿಯೂತದಿಂದ ಕಡಿಮೆಯಾದ ಅಥವಾ ಮಸುಕಾಗಿರುವ ದೃಷ್ಟಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಬದುಕುಳಿದವರು ಎದುರಿಸಿದೆ. ಆ ಜನರಿಂದ ಸುಮಾರು 20% ರಷ್ಟು ಬದುಕುಳಿದವರು ಕಣ್ಣಿನ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ, ಕುರುಡುತನ ಸೇರಿದಂತೆ ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.
ಡೆಮೊಕ್ರಾಟಿಕ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ದಿ ಕಾಂಗೋ (ಡಿಆರ್ಸಿ) ಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದೊಂದಿಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿ ಬದುಕುಳಿದವರ ಕಣ್ಣಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಒಂದು ಕಣ್ಣಿನ ಕ್ಲಿನಿಕ್ ಅನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದೆ.

ಮಾರ್ಚ್ 25 ರಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರ ವರೆಗೆ ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಬೆನಿ, ಡಿಆರ್ಸಿ ಯಲ್ಲಿ ಈ ಕ್ಲಿನಿಕ್ ನಡೆಯಿತು. ಜೊತೆಗೆ, ಬಟೆಮ್ಬೊನಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಕಣ್ಣಿನ ಕ್ಲಿನಿಕ್ ಮತ್ತೊಂದು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಬದುಕುಳಿದವರಿಗೆ ಈ ವಿಶೇಷ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು. ಬದುಕುಳಿದವರು ಆರೈಕೆಯಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿನ ಆರೈಕೆಗಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿರುವ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿ ಇದು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ.

ಅನೇಕ ಬದುಕುಳಿದವರು ಕ್ಲಿನಿಕ್ನ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತದೊಂದಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು. ಈ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವವರು ಎಮೋರಿ ಯುನಿವರ್ಸಿಟಿ, ಎರಡು ನೇತ್ರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಕೆರೊಲಿನಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯವು ಗ್ಲೋಬಲ್ ಸ್ಪ್ರೆಡ್ ಅಲರ್ಟ್ ಮತ್ತು ರೆಸ್ಪಾನ್ಸ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಮೂಲಕ ಯೋಜನೆಗೆ ಒಂದು ನೇತ್ರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞನನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿತ್ತು, ಇದನ್ನು WHO ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ.

250 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬದುಕುಳಿದವರು ಕಂಡುಬಂದರು. 2014-16ರ ವೆಸ್ಟ್ ಆಫ್ರಿಕಾ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಯುವೆಟಿಸ್ನಂತಹ ತೊಂದರೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ತಂಡವು ಗಮನಿಸಿದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಒಂದು ಬದುಕುಳಿದವರು ಮಾತ್ರ ಎಬೊಲಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಕಣ್ಣಿನ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಭಾಗವಾಗಿ, ಎಬೊಲ-ಸಂಬಂಧಿತ ಕಣ್ಣಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಗುರುತಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಜ್ಞರು 10 ಕಾಂಗೋಲೀಸ್ ನೇತ್ರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದರು. ಭಾಗವಹಿಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಮತ್ತು ಸೇರಿಕೊಂಡವರು ಬದುಕುಳಿದವರು ಭಾರಿ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಧನಾತ್ಮಕರಾಗಿದ್ದರು.

ಮುಂದಿನ ಹಂತಗಳು ಬದುಕುಳಿದವರು, ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು ನಡೆಯುವ ಚಿಕಿತ್ಸಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ, ವೈದ್ಯಕೀಯ, ಜೈವಿಕ ಮತ್ತು ಮನೋವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವುದು. ಫಾಲೋ ಅಪ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ 300 ಜನ ಬದುಕುಳಿದವರು ನೋಂದಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.

(ಆಶಾ ಬಜಾಜ್ ಅವರ ವರದಿ)