ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಉಪಹಾರ ಮಧುಮೇಹದಲ್ಲಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ರಕ್ತದ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ – ಸ್ಪೆಶಾಲಿಟಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಡೈಲಾಗ್ಸ್

ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಉಪಹಾರ ಮಧುಮೇಹದಲ್ಲಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ರಕ್ತದ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ – ಸ್ಪೆಶಾಲಿಟಿ ಮೆಡಿಕಲ್ ಡೈಲಾಗ್ಸ್

ರಾಜನಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಉಪಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನಿರಿ, ರಾಜಕುಮಾರಿಯಂತೆ ಊಟದ ಮತ್ತು ಭೋಜನ ಮುಂತಾದ ಭೋಜನವು ಹಳೆಯ ಮಾತುಗಳು. ಕೆಲವರು ಚಾಂಪಿಯನ್ಗಳಂತಹ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಯಾಲೋರಿ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ಹೇಳಿಕೆಯು ಟೈಪ್ 2 ಡಯಾಬಿಟಿಸ್ (T2D) ಜನರಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಬದಲಿಗೆ ಬೇರೆ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ಆರಿಸುವುದು.

ಅಸೋಸಿಯೇಟ್ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಜೊನಾಥನ್ ಲಿಟ್ಟ್ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಯುಬಿಸಿ ಓಕಾನಗನ್ಸ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್ ಅಂಡ್ ವ್ಯಾಯಾಮ ಸೈನ್ಸಸ್, ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಬ್ಬು, ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬ್ ಉಪಹಾರ (ಎಲ್ಸಿಬಿಎಫ್) ಡಯಾಬಿಟಿಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ದಿನವಿಡೀ T2D ನಿಯಂತ್ರಣ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಮೆರಿಕನ್ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ನ್ಯೂಟ್ರಿಷನ್ ನಲ್ಲಿ ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ .

ಚೆನ್ನಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿತ T2D ಯೊಂದಿಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಎರಡು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಆಹಾರ ದಿನಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಒಂದು ದಿನ ಅವರು ಉಪಾಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಒಂದು ಆಮ್ಲೆಟ್ ಅನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ದಿನ ಅವರು ಓಟ್ ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು. ಎರಡೂ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಊಟ ಮತ್ತು ಭೋಜನವನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಯಿತು. ಸತತ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ಮಾನಿಟರ್-ನಿಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಸಾಧನ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಐದು ನಿಮಿಷಗಳ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಅನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತದೆ-ಇಡೀ ದಿನದಲ್ಲಿ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಸ್ಪೈಕ್ಗಳನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಸಹಭಾಗಿಗಳು ಹಸಿವು, ಪೂರ್ಣತೆ ಮತ್ತು ಸಿಹಿ ಅಥವಾ ರುಚಿಕರವಾದ ಏನಾದರೂ ತಿನ್ನಲು ಬಯಸಿರುವ ರೇಟಿಂಗ್ಗಳನ್ನೂ ಸಹ ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಅಧಿಕ ಕೊಬ್ಬಿನ ಉಪಹಾರ ಸೇವನೆಯು ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರದ ನಂತರ ರಕ್ತ ಸಕ್ಕರೆ ಸ್ಪೈಕ್ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮಾನ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ವಾಚನಗಳ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರಿದೆ ಎಂದು ಲಿಟಲ್ ಅಧ್ಯಯನದ ನಿರ್ಣಯಿಸಿದೆ.

ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳನ್ನು 10% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯೆಂದು ಉಪಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಈ ಊಟದ ನಂತರ ಸ್ಪೈಕ್ ಅನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು ಎಂದು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದೇವೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಆದರೆ ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಸ್ವಲ್ಪ ಆಶ್ಚರ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ. ರಕ್ತದ ಸಕ್ಕರೆಯಲ್ಲಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಅಂತರವು ನಮ್ಮ ರಕ್ತನಾಳಗಳು, ಕಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. T2D ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ ಅಧಿಕ-ಕೊಬ್ಬು ಉಪಹಾರ ಊಟವನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದು ದೊಡ್ಡ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ಸ್ಪೈಕ್ ಅನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಒಂದು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮತ್ತು ಸುಲಭ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ”

“ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ದಿನವಿಡೀ ಮಕ್ರೋನ್ಯೂಟ್ರಿಯಂಟ್ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಸಂಭವನೀಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳು ದಿನವಿಡೀ ಸಹ ವಿತರಣೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಪ್ರಮಾಣದ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸಮತೋಲಿತ ಊಟ ಮತ್ತು ಭೋಜನದೊಂದಿಗೆ ಉಪಹಾರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.”

ಉಪಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ದೊಡ್ಡ ರಕ್ತ ಸಕ್ಕರೆ ಸ್ಪೈಕ್ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಟಿ 2 ಡಿ ಇರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ಉಪಹಾರ ಆಹಾರಗಳು-ಏಕದಳ, ಓಟ್ಮೀಲ್, ಟೋಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಹಣ್ಣುಗಳು ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು.

T2D ಇರುವ ಜನರಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ರಕ್ತದ ಸಕ್ಕರೆ ಸ್ಪೈಕ್ಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ “ಸಮಸ್ಯೆ” ಊಟ ಸತತವಾಗಿ ಉಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಒಂದು ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಬ್ಬಿನ ಊಟವನ್ನು ಮೊದಲ ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ಈ ದೊಡ್ಡ ಸ್ಪೈಕ್ ತಡೆಗಟ್ಟಲು, ದಿನವಿಡೀ ಗ್ಲೈಸೆಮಿಕ್ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸರಳವಾದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಬಹುಶಃ ಇತರ ಮಧುಮೇಹ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಯು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ

ಸಂಶೋಧನೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಅಂಶವಾಗಿ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಪೂರ್ವ-ಊಟದ ಹಸಿವು ಮತ್ತು ಸಿಹಿ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಕಡುಬಯಕೆಗಳು ನಂತರ ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬ್ ಉಪಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದರು. ಈ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಆಹಾರಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರಿಗೂ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಹೆಜ್ಜೆಯಿರಬಹುದು, ಮಧುಮೇಹದಿಂದ ಜೀವಿಸದೆ ಇರುವವರು ಸ್ವಲ್ಪವೇ ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.

ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡೂ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸುತ್ತಾರೆ, ಒಟ್ಟಾರೆ ನಂತರದ ಊಟ ಗ್ಲುಕೋಸ್ ಸ್ಪೈಕ್ಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವು ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಬ್ ಉಪಹಾರ ಗ್ಲುಕೋಸ್ಗೆ ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ಉಪಹಾರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಊಟದ ಅಥವಾ ಭೋಜನಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ.