ವರ್ಲ್ಡ್ಸ್ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ತೆರೆದಿವೆ: ಭಾರತ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮೋಜು ಸಂಗತಿಗಳು

ವರ್ಲ್ಡ್ಸ್ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳು ತೆರೆದಿವೆ: ಭಾರತ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮೋಜು ಸಂಗತಿಗಳು

ಇಂಡಿಯನ್ ಮಿಷಿಂಗ್ ಬುಡಕಟ್ಟು ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಮತವನ್ನು ಬಿಡಿಸಬೇಕೆಂದು ಆಶಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅವರು ಮಜುಲಿ, ಅಸ್ಸಾಂ, ಭಾರತ, ಗುರುವಾರ ನಡೆದ ಮೊದಲ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮತದಾನ ವಿಭಾಗವನ್ನು ತೊರೆಯಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅನುಪಮ್ ನಾಥ್ / ಎಪಿ ಮರೆಮಾಚುವ ಶೀರ್ಷಿಕೆ

ಟಾಗಲ್ ಶೀರ್ಷಿಕೆ

ಅನುಪಮ್ ನಾಥ್ / ಎಪಿ

ಇಂಡಿಯನ್ ಮಿಷಿಂಗ್ ಬುಡಕಟ್ಟು ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಮತವನ್ನು ಬಿಡಿಸಬೇಕೆಂದು ಆಶಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅವರು ಮಜುಲಿ, ಅಸ್ಸಾಂ, ಭಾರತ, ಗುರುವಾರ ನಡೆದ ಮೊದಲ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮತದಾನ ವಿಭಾಗವನ್ನು ತೊರೆಯಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಅನುಪಮ್ ನಾಥ್ / ಎಪಿ

ಗುರುವಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸೂರ್ಯೋದಯದ ನಂತರ ಒಂದು ಗಂಟೆ, ಪ್ರಪಂಚದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ವ್ಯಾಯಾಮ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮತದಾನ ಮೊದಲ ದಿನ ಮತದಾನ ಆರಂಭವಾದಾಗ ಅದು.

1.3 ಶತಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 900 ದಶಲಕ್ಷ ಅರ್ಹ ಮತದಾರರ ಜೊತೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಚುನಾವಣೆ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಈ ವರ್ಷ, ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಓಡುತ್ತಿರುವ 543 ಸಂಸದೀಯ ಸೀಟುಗಳು ಹಿಡಿಯಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿವೆ.

ಮತದಾನವು ಏಕ ದಿನ ಸಂಬಂಧವಲ್ಲ. ಮತದಾರರು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಉಷ್ಣವಲಯದ ದ್ವೀಪಗಳಿಗೆ ಹಿಮಾಲಯದಿಂದ ಮತದಾರರನ್ನು ತಲುಪಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ ಮತದಾನವನ್ನು ಏಳು ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಐದು ವಾರಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು – ಮೇ 19 ರೊಳಗೆ. ನಂತರ ಮತಗಳನ್ನು ಮೇ 23 ರಂದು ಎಣಿಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಯಾರು ಓಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ?

ಮೋದಿ ಮುಂದಾಳತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಮತ್ತು ಅವರ ಆಡಳಿತದ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷ, ಅಥವಾ ಬಿಜೆಪಿ, ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಬಿಜೆಪಿಯು ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿ ಪಕ್ಷವಾಗಿದ್ದು, ಭಾರತದ ಬಹುಪಾಲು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮವನ್ನು ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತಂದಿದೆ. ಬಿಜೆಪಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಭಾರತೀಯ ರಾಜ್ಯಗಳು ಗೋಮಾಂಸವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಹಸುಗಳು ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಪವಿತ್ರವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಶಾಲೆಯ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ-ಧ್ವನಿಯ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ನಗರಗಳ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೋದಿ ಅವರು ವ್ಯಾಪಾರ-ಪರ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಾಗಿ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಡೆದ ಹಿಂಸಾಚಾರದಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಜೋಡಿಯಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.

ಮೋದಿ ಅವರ ಪ್ರಮುಖ ಸವಾಲು ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷ, ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷ ಮತ್ತು ಅದರ ನಾಯಕ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ (ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನಾಯಕ ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಗೆ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ). ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಭಾರತದ ಜಾತ್ಯತೀತ, ಸಮಾಜವಾದಿ ಪಕ್ಷವಾಗಿದ್ದು, ಭಾರತದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಬಡವರ ಜೀವನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಭರವಸೆಯಿದೆ. ಇದು ರಾಜವಂಶದ ಪಕ್ಷ; ಗಾಂಧಿ ಅವರ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕನಾದ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಈ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಅವರ ವಂಶಸ್ಥರು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ರವರೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿದೆ.

'ನಾನು ದಿನನಿತ್ಯದ ರೈತರ ದಿನ' ರೂ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಬದುಕುಳಿಯುವ ಹೋರಾಟ

ಮೋದಿ ಗೆಲುವು ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ದ್ವಿತೀಯ ಅವಧಿಗೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರೆ, ಅದು 1947 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟನ್ನಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪಡೆದ ನಂತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಲ್ಲದ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಉದ್ದವಾಗಿದೆ.

ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಯಾವುವು?

ಮೋದಿ ಅವರ ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿ ಈ ಮತದಾನವನ್ನು ಹಲವು ಮತದಾರರು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ನಿರುದ್ಯೋಗವು ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳಷ್ಟು ಅಧಿಕವಾಗಿದೆ . ಬೆಳೆ ಬೆಲೆಗಳು ಕಡಿಮೆ, ಅಂದರೆ ಆಹಾರವು ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ರೈತರ ಲಾಭ ಕಡಿಮೆ ಎಂದರ್ಥ ಮತ್ತು ಅವರು ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ . ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅದರ ಕರಾವಳಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ನಂತರ – ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪರಮಾಣು ಶಕ್ತಿಗಳು – ಈ ಚಳಿಗಾಲದ ವಾಯುಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನ್ ಸೇಸ್ ಇಟ್ಸ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಪೈಲಟ್ ಜೆಟ್ ಶಾಟ್ ಡೌನ್ ಇನ್ ಕ್ರಾಸ್-ಬಾರ್ಡರ್ ಏರ್ಸ್ಟ್ರಿಕ್

ಮತದಾನ ಹೇಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ?

ಮತ ಚಲಾಯಿಸಲು ಎರಡು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ಗಳಿಗೂ (ಸುಮಾರು 1.25 ಮೈಲುಗಳು) ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಕಾನೂನು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಮತದಾನದ ಕಾರ್ಮಿಕರು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹೊರಬಂದಿದ್ದಾರೆ, ಮತದಾನದ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿ ಸಣ್ಣ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಸ್ಥಳವಿದೆ. ಪಶ್ಚಿಮದ ಗುಜರಾತ್ನಲ್ಲಿರುವ ಸಿಂಹ-ಮುತ್ತಿಕೊಂಡಿರುವ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವಾಸಿಸುವ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮತದಾನ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ತರಲು ಕಾಡಿನ ಮೂಲಕ ಅವರು ಚಾರಣ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಸುಮಾರು 15,000 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಹಳ್ಳಿಯ 12 ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಪೋಲಿಸ್ ಸ್ಟೇಷನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಾರೆ. ಲೆಹ್ ಉತ್ತರ ಪ್ರಾಂತ್ಯ.

ಎಲ್ಲಾ ಮತದಾನವನ್ನು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮತದಾನ ಯಂತ್ರ ಅಥವಾ ಇವಿಎಂ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೇಜಿನ ಯಂತ್ರಗಳು ಚಿಕಣಿ ಪಿಯಾನೋ ಕೀಬೋರ್ಡ್ನಂತೆ ಕಾಣುತ್ತವೆ, ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಪಟ್ಟಿಯ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಗುಂಡಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು – ಓದಬಹುದಾದ ಮತದಾರರಿಗೆ. ಯಂತ್ರಗಳು ಸಣ್ಣ ಸೂಟ್ಕೇಸ್ಗಳಿಗೆ ಸರಿಹೊಂದುತ್ತವೆ, ಇದು ಮತದಾರರು ಗ್ಲೇಶಿಯರ್ಗಳಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ಮರುಭೂಮಿಗಳ ಮೂಲಕ ಸಾಗಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ – ಮತದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ತಲುಪಲು ನದಿಗಳಂತೆ ಅವುಗಳು ಮೇಲುಗೈಯಾಗಿವೆ. ಮತದಾರರ ದೂರಸ್ಥ ನೆಲೆಗಳನ್ನು ತಲುಪಲು ಕೆಲವು ಸಮೀಕ್ಷಾ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ .

ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಮೂಲಕ

8 ರಲ್ಲಿ 1 = ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಲು ಅರ್ಹ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಅನುಪಾತ

543 = ಭಾರತದ ಸಂಸತ್ತಿನ ಕೆಳಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಜೀವ ಸ್ಥಾನಗಳು

272 = ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಮುಂದಿನ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಯಾವುದೇ ಪಕ್ಷದ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು, ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಥವಾ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ಸೀಟುಗಳು

2,293 = ರಾಜಕೀಯ ಪಕ್ಷಗಳು, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ, ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧೆ

8,000 + = ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತಿಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ

ಭಾರತದ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ 2 = ಆಂಗ್ಲೋ-ಭಾರತೀಯ ಸ್ಥಾನಗಳು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಈ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಕಾಯ್ದಿರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ವಸಾಹತಿನ ಆಡಳಿತದ ನಂತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉಳಿದರು.

1 ಮಿಲಿಯನ್ = ಮತದಾನದ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಸ್ಥಾಪಿತವಾಗಿವೆ

ಭಾರತೀಯ ಮತದಾನವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು 11 ದಶಲಕ್ಷ = ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರು ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ

3.9 ಮಿಲಿಯನ್ = ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ಮತದಾನ ಯಂತ್ರಗಳು (ಇವಿಎಂಗಳು) ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿವೆ

1991 = ವರ್ಷ EVM ಗಳನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು

ಮತದಾರರಿಗೆ ಉಡುಗೊರೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಲಂಚ ನೀಡುವ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳಿಂದ ಕನಿಷ್ಠ $ 345 ಮಿಲಿಯನ್ = ಹಣ, ಔಷಧಗಳು, ಮದ್ಯ ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳ ಮೌಲ್ಯ

15,256 = ಚೀನಾದ ಗಡಿಯ ಸಮೀಪವಿರುವ ಬೌದ್ಧ ವಸಾಹತು ಪ್ರದೇಶವಾದ ಟಶಿಗಂಗ್ನಲ್ಲಿನ ಭಾರತದ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಮತದಾನ ನಿಲ್ದಾಣದ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಅಡಿ

66% = 2014 ರ ಕೊನೆಯ ಭಾರತೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮತದಾರರ ಮತದಾನ

$ 5 ಶತಕೋಟಿ = 2014 ಚುನಾವಣೆಯ ವೆಚ್ಚ; ಈ ವರ್ಷ ಅದು ಮೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ

300 ಮಿಲಿಯನ್ = ಫೇಸ್ಬುಕ್ನಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು ಭಾರತೀಯರು. ಇದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿದೆ. ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಫೋನ್ ಮೆಸೇಜಿಂಗ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ನ WhatsApp ನಲ್ಲಿ ಹರಡಿರುವ ನಕಲಿ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತದಾರರನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದೆಂದು ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ . ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಜಾಹೀರಾತುಗಳಿಗಾಗಿ ಸುಮಾರು 40 ದಶಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು (ಅರ್ಧ ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್) ಖರ್ಚು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಹೇಳುತ್ತದೆ.