ಮೆದುಳಿನ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ – ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ಲೈನ್

ಮೆದುಳಿನ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಒತ್ತಡವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ – ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ಲೈನ್

ಸೆರೊಟೋನಿನ್ ಒಂದು ರಾಸಾಯನಿಕವಾಗಿದ್ದು, ಮೆದುಳಿನ ಒಂದು ಭಾಗದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿದ್ರೆಯಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ನಡವಳಿಕೆಯವರೆಗೆ ಹಲವಾರು ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಮೆದುಳಿನ ಜೀವಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಶಕ್ತಿ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿ ಅವು ಬದುಕುಳಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹೊಸ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡ-ವಿರೋಧಿ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಮುಂಬೈ ಮೂಲದ ಟಾಟಾ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಫಂಡಮೆಂಟಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ (ಟಿಐಎಫ್ಆರ್) ನಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಮೆದುಳಿನ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನರಸಂವಾಹಕವು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಿದುಳಿನ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಟೋಕಾಂಡ್ರಿಯಾವು ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೆದುಳಿನ ಕೋಶಗಳ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯಾದಿಂದ ಶಕ್ತಿಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ನ್ಯೂರೋನಲ್ ಎನರ್ಜೆಟಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ನ ಈ ಪಾತ್ರವು ತನಕ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಬುಧವಾರ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಕಾಡೆಮಿ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸಸ್ (ಪಿಎನ್ಎಎಸ್) ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಜರ್ನಲ್ ಪ್ರೊಸೀಡಿಂಗ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ. ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ವಿದ್ಯಾದಾ ವೈದ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಉಲ್ಲಾಸ್ ಕೊಲ್ಥೂರ್-ಸೀತಾರಾಮ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸಂಶೋಧನಾ ಗುಂಪುಗಳು ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ಅದರ ಶಕ್ತಿ ವರ್ಧಕ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಡೆಸುವ ಮೂಲಕ ಯಾಂತ್ರಿಕತೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ಸಿರೊಟೋನಿನ್ನಿಂದ ನರಕೋಶಗಳಲ್ಲಿನ ಹೊಸ ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯಾದ ಪೀಳಿಗೆಯು ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಉಸಿರಾಟ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ಎಟಿಪಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಸಿರೊಟೋನಿನ್ನ ಈ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಮೈಟೊಕಾಂಡ್ರಿಯದ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ 2 ಎ ಗ್ರಾಹಕ ಮತ್ತು ಮಾಸ್ಟರ್ ನಿಯಂತ್ರಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ -SIRT1 ಮತ್ತು PGC-1a.

“ಸೆರೊಟೋನಿನ್ ನರಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿಷಕಾರಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಸೆಲ್ಯುಲರ್ ಒತ್ತಡದ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದ ಆಂಟಿ-ಆಕ್ಸಿಡೆಂಟ್ ಕಿಣ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಬಫರ್ ನರಕೋಶಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ನರಕೋಶಗಳಲ್ಲಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಸಿರೊಟೋನಿನ್ನ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ, ನರಕೋಶಗಳು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಭಾಯಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ನರರೋಗ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ನಾವೆಲ್ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಗುರುತಿಸಿದೆ.”

ಸಿರೊಟೋನಿನ್ ನೇರವಾಗಿ ನರಕೋಶದ ಶಕ್ತಿಯ ಸಸ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಸಾಕ್ಷ್ಯವು ಒದಗಿಸಿದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಒತ್ತಡದಿಂದ ನರಕೋಶಗಳು ಬೀಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತವೆ. ಇದೀಗ ಈ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಸಶೈನ ಫನಿಬುಂಡ, ಸುಕ್ರೀತಾ ದೇಬ್, ಬಾಬುಕೃಷ್ಣ ಮಣಿಯಾಥಾಥ್, ಪ್ರಚಾಚಿ ತಿವಾರಿ, ಉಟ್ಕಾರ್ಶಾ ಘಾಯ್, ಸಮೀರ್ ಗುಪ್ತಾ, ಡ್ವೈಟ್ ಫಿಗೈರೆಡೊ, ಉಲ್ಲಾಸ್ ಕೊಲ್ತೂರ್-ಸೀತಾರಾಮ್, ವಿದಿತ ಎ ವೈದ್ಯ (ಟಿಐಎಫ್ಆರ್, ಮುಂಬೈ) ಸೇರಿದಂತೆ ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡವು ಸೇರಿದೆ; ನೋಯೆಲಿಯಾ ವೈಸ್ಟಾಬ್ (ಬ್ಯೂನಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ); ಜೇ ಗಿಂಗ್ರಿಚ್ (ಕೊಲಂಬಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ); ಮತ್ತು ಅಶೋಕ್ ವೈದ್ಯ (ಕಸ್ತೂರ್ಬಾ ಆರೋಗ್ಯ ಸೊಸೈಟಿ, ಮುಂಬೈ).

(ಇಂಡಿಯನ್ ಸೈನ್ಸ್ ವೈರ್)

ಟ್ವಿಟರ್ ಹ್ಯಾಂಡಲ್: @ ಡೈನೆಶ್ಶರ್ಮಾ