May 28, 2020

ಆಲೂಗೆಡ್ಡೆ ರೈತರಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ – ದಿ ಹಿಂದು

ಆಲೂಗೆಡ್ಡೆ ರೈತರಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ – ದಿ ಹಿಂದು
A farmer in Hooghly, West Bengal, growing the Atlanta variety of potato in contract with Pepsico India.

ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಹೂಗ್ಲಿಯ ರೈತ, ಅಟ್ಲಾಂಟಾದ ವಿವಿಧ ಆಲೂಗಡ್ಡೆಗಳನ್ನು ಪೆಪ್ಸಿಕೊ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. | ಫೋಟೋ ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಸುಶಾಂತಾ ಪ್ಯಾಟ್ರೊನೊಬಿಶ್

ಹೆಚ್ಚು-ಇನ್

ರೈತರು ಕ್ಷಮೆ ಕೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ

ಒಂಬತ್ತು ಗುಜರಾತ್ ರೈತರ ವಿರುದ್ಧ ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಎಲ್ಲ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಸಣ್ಣ ರೈತರಿಂದ ₨ 1.05 ಕೋಟಿ ನಷ್ಟವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಲೇಸ್ ಚಿಪ್ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅದರ ರಕ್ಷಿತ ಆಲೂಗಡ್ಡೆ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ರೈತರ ಗುಂಪುಗಳು ಮತ್ತು ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪೆನಿಗಳ ನಡುವಿನ ಯುದ್ಧವು ಈಗ ನ್ಯಾಯಾಂಗದಿಂದ ಸರ್ಕಾರದ ಮುಂದಿನ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ.

ವಿಜಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಶುಕ್ರವಾರ ರೈತರ ಗುಂಪುಗಳು ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸಸ್ಯದ ವಿವಿಧ ದಾಖಲಾತಿಗಳು ಬ್ರಾಂಡ್ ಬೀಜವನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡದಿದ್ದರೂ, ಇಂತಹ ನೋಂದಾಯಿತ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಮತ್ತು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ರೈತರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿವೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟ ನಿಲುವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.

ಅಹ್ಮದಾಬಾದ್ ವಾಣಿಜ್ಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ರೈತರ ವಿರುದ್ಧ ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಅದರ ಕಾನೂನು ಸೂತ್ರಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು ಹಾಗೂ ಮೊಡಾಸ ಜಿಲ್ಲೆಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಐದು ರೈತರ ವಿರುದ್ಧ ಶುಕ್ರವಾರ ಶುಕ್ರವಾರ ನಡೆದಿದೆ. ಈ ವಾರದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ರೈತರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಎರಡು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಡೀಸಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹಿಂಪಡೆದವು.

ನಿರ್ಧಾರವು ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚೆಯ ನಂತರ ಬಂದಿತು, ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಯು ಬೀಜ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಸೌಹಾರ್ದಯುತ ತೀರ್ಮಾನವನ್ನು ಬಯಸಿದೆ ಎಂದು ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ವಕ್ತಾರರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಅವರ ವಿರುದ್ಧ ಸುಳ್ಳು ಮೊಕದ್ದಮೆ ಹೂಡಲು ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ರೈತರಿಗೆ ಕ್ಷಮೆ ಯಾಚಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ವಕೀಲ ಆನಂದ್ ಯಾಗ್ನಿಕ್ ಅವರು ನಾಲ್ಕು ಮಂದಿ ರೈತರನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿ ಅಹಮದಾಬಾದ್ನಲ್ಲಿ ಪತ್ರಕರ್ತರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು. “ಇದು ಬೆದರಿಕೆಯೊಂದರ ಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ರೈತರು ಕಂಪನಿಗೆ ಶರಣಾಗಲಿಲ್ಲ.”

“ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಕೃಷಿಕರ ಬೀಜ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕಾನೂನು ಸನ್ನಿವೇಶದ ಮೇಲೆ ಅಶುಭ ಮೌನವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ, ಈ ವಿಷಯದ ಮೇರೆಗೆ ಉಪ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿತ್ತು. ಈಗ ಇಂತಹ ದಾವೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಬೇಕು “ಎಂದು ರೈತರ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಹೊಸದಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿದ್ದ ಬೀಜ್ ಆದಿಕಾಂ ಮಂಚ್ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದನ್ನು ಹೇಳಿದರು. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಚಾರವು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ನಿಲ್ಲುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದರು. ರೈತರೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಪ್ಲಾಂಟ್ ವೆರೈಟೀಸ್ ಮತ್ತು ರೈತರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ ಕಾಯಿದೆ, 2001 ರ ರಕ್ಷಣೆಯ ರೈತರಿಗೆ ಖಾತರಿಪಡಿಸುವ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗೆ ಅವರ ನೋಂದಣಿ ಷರತ್ತುಬದ್ಧವಾಗಿದೆಯೆಂದು ಭಾರತದ ಪ್ಲಾಂಟ್ ವೆರೈಟೀಸ್ ರಿಜಿಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ನೋಂದಾಯಿಸಿದವರಿಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿ.

“ಕಾನೂನು ಸ್ಫಟಿಕ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ರೈತರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯೇನೂ ನಮಗೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರವು ರೈತರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಭಾರತದಿಂದ ಇದುವರೆಗೆ ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಿರಬೇಕು, ಅದು ಈ ಬೆದರಿಕೆ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಹಿಂದೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು “ಎಂದು ಗಬುಬಾಯಿ ಚೌಧರಿ ಭಾರತೀಯ ಕಿಶನ್ ಸಂಘ, ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ರೈತರು.

“ಪೆಪ್ಸಿಕೋ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಚರ್ಚೆಗಳ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲೇಖವು ನಮಗೆ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ, ಅಂತಹ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ರೈತರು ಮತ್ತು ರೈತರ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಸೇರಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಚರ್ಚೆಗಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಗುಜರಾತ್ ಸರ್ಕಾರವು ರಾಜ್ಯದ ರೈತರಿಗೆ ಮನವೊಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಆದೇಶವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅದು ಕೆಲವು ಹಕ್ಕುಸ್ವಾಮ್ಯದ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದುವುದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇದರರ್ಥ ಸರ್ಕಾರವು ಭೂಮಿ ಕಾನೂನಿನ ಮೇಲೆ ರೈತರನ್ನು ತಪ್ಪು ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ರಾಜೇಂದ್ರ ಖಿಮಾನಿ , ಗುಜರಾತ್ ಕೃಷಿ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಘದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು.