ಆಕೆಯ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ಅವಳು ಒಂದು ನಾಯಿಮರಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿದಳು. ನಾಯಿ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯು ಪ್ರಾಣಾಂತಿಕವಾಗಿದೆ – ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಹೆರಾಲ್ಡ್

ಆಕೆಯ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ಅವಳು ಒಂದು ನಾಯಿಮರಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿದಳು. ನಾಯಿ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯು ಪ್ರಾಣಾಂತಿಕವಾಗಿದೆ – ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಹೆರಾಲ್ಡ್

ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಾಗ ಬಿರ್ಗಿಟ್ಟೆ ಕಲೆಸ್ಟಾಡ್ ಮತ್ತು ಅವಳ ಸ್ನೇಹಿತರು ರಸ್ತೆಯ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಅಸಹಾಯಕ ನಾಯಿ ನೋಡಿದಾಗ, ಅವರು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲಾರರು ಆದರೆ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ತಮ್ಮ ರೆಸಾರ್ಟ್ಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಕಲೆಸ್ಟಾಡ್ ಇದನ್ನು ತೊಳೆದುಕೊಂಡು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಆಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ, ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬವು ಅವಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅವಳ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಕಚ್ಚಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಸಣ್ಣ ಜೀವಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬೀಳುತ್ತಾಳೆ.

ಕಲ್ಲೆಸ್ಟಾಡ್ಗೆ, ನಾಯಿ ಉಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಸಾಬೀತಾಯಿತು.

24 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ರಾಬಿಸ್ ವೈರಸ್, Verdens ಗ್ಯಾಂಗ್ ಟ್ಯಾಬ್ಲಾಯ್ಡ್ ವರದಿಗಳು ಗುತ್ತಿಗೆ ನಂತರ ತನ್ನ ಸ್ಥಳೀಯ ನಾರ್ವೆ ಸೋಮವಾರ ನಿಧನರಾದರು.

ರಾಬಿಸ್ ಎನ್ನುವುದು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಂದ ಕಚ್ಚಿ ಮತ್ತು ಲವಣಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಡುವ ಒಂದು ವೈರಸ್, ಮತ್ತು ಆರಂಭಿಕ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡದಿದ್ದಲ್ಲಿ ಇದು ಮಾರಕವೆಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾನವರಲ್ಲಿ 99% ರಷ್ಟು ರೇಬೀಸ್ ಸೋಂಕುಗಳು ನಾಯಿ ಕಡಿತದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ.

NRK ಗೆ ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ನಾರ್ವೆದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಮಾಧ್ಯಮ, ಕಲ್ಲೆಸ್ಟಾಡ್ನ ಕುಟುಂಬವು ಅವರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ಮೊದಲು ನಾರ್ವೆಯಲ್ಲಿ ಮರಳಿ ಬಂದಿರುವುದಾಗಿ ವಿವರಿಸಿದರು. ತಪ್ಪು ಏನು ಎಂಬ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ವೈದ್ಯರು ಹೆಣಗಾಡಿದರು. ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ತುರ್ತು ಕೋಣೆಗೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಯಾಣಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದಳು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 28 ರಂದು ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಳು.

ರಜೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಆಕೆ ಕಚ್ಚಿದ ಕಲಿಕೆಯ ನಂತರ ವೈದ್ಯರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅವರು ರೇಬೀಸ್ ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದಾಗ ಗುರುವಾರ ತನಕ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ಫೊರ್ಡೆ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿದ್ದ ಕಲೆಸ್ಟಾಡ್ ರಜೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸ್ವತಃ ಸಣ್ಣ ಕಡಿತಗಳನ್ನು ತೊಳೆದು, ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು, ಯಾರೂ ಕೂಡಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ನೋಡಿದರು.

“ರೋಗಿಯನ್ನು ನಮ್ಮ ತೀವ್ರವಾದ ಆರೈಕೆ ಘಟಕಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವಳ ಸುತ್ತಲಿರುವ ಹತ್ತಿರದ ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಮರಣ ಹೊಂದಿದರು” ಎಂದು ಫೋರೆಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ನಲ್ಲಿರುವ ಆರೋಗ್ಯ ನಿರ್ದೇಶಕ ಟ್ರೈನ್ ಹನ್ಸ್ಕಾರ್ ವಿಂಗ್ಸ್ನೆಸ್ ಅವರು ವಿಜಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ನಾರ್ವೇಯಲ್ಲಿ 200 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದ ರೇಬೀಸ್ನ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣ ಇದು ಎಂದು ನಾರ್ವೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ನಮ್ಮ ಪ್ರೀತಿಯ ಬಿರ್ಗಿಟ್ಟೆ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ, ಇದು ಅವರಂತೆಯೇ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಹೃದಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇತರರಿಗೆ ಇದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಮ್ಮ ಭಯ” ಎಂದು ಕುಟುಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯು ಹೇಳಿದೆ. ಅವರು ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಜನರಿಗೆ ಇನಾಕ್ಯುಲೇಷನ್ಗಳ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ರೇಬೀಸ್ ಲಸಿಕೆಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದರು.

ಮಾನವರು ರೇಬೀಸ್ ಗುತ್ತಿಗೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು WHO ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡಿದೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ 59,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ರೋಗವನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸಾಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಲಸಿಕೆಯಿಂದ ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು. ಆದರೆ ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಸೀಮಿತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಡವರು ಅಥವಾ ಅನನುಕೂಲಕರ ಸಮುದಾಯಗಳು ನಾಯಿಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, WHO 2030 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಆಶಯ.

ರೇಬೀಸ್ನ ಆರಂಭಿಕ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಜ್ವರ ಮತ್ತು ತಲೆನೋವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ರೋಗಿಗಳು ಹದಗೆಡುತ್ತಾ ರೋಗಿಗಳು ಭ್ರಮೆಗಳು, ಸ್ನಾಯು ಸೆಳೆತ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ವೈಫಲ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ಬಿರ್ಗಿಟ್ಟೆಯವರು ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದವರು ನಾರ್ವೆಯ ಆರೋಗ್ಯ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಈವರೆಗೆ 77 ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಬಿರ್ಗಿಟ್ಟೆಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇವುಗಳಲ್ಲಿ, 31 ಸ್ಥಳೀಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.