ಮೆಷಿನ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಎಐ: ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ

ಮೆಷಿನ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಎಐ: ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಪರಿಹರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ

ನವದೆಹಲಿ: ಇಂದು ವ್ಯಾಪಾರ ಭೂದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳೆಂದರೆ ಮೆಷಿನ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ (ಎಮ್ಎಲ್) ಮತ್ತು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (ಎಐ). ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲರೂ ಕೇಳಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಓದುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ಗದ್ದಲವು ಎಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ?

ಜನರು ಮತ್ತು ಯಂತ್ರಗಳ ನಡುವೆ ಸಹಕಾರಿ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು, ಡಿಜಿಟಲ್ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಕಂಪ್ಯೂಟೇಶನಲ್ ಪವರ್ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ಮುಂದುವರೆದ ಕ್ರಮಾವಳಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಫೋಟಿಸಲು ಉದ್ಯಮಗಳು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ML ಮತ್ತು AI ಏನು ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮ ಒಳಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಗೊಂದಲ ಇನ್ನೂ.

ಜನರು ಎಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಮ್ಎಲ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಬರೆಯಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ – ಮತ್ತು ಎಮ್ಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಐ ಅಲ್ಲ – ಮತ್ತು ಮಾನವ ಮನಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ಸಿಂಕ್ ಅನ್ನು ವಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಎರಡೂ ಪದಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಮಾನಾರ್ಥಕಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ವಿಭಿನ್ನ, ಸಮಾನಾಂತರ ಪ್ರಗತಿಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಾಸ್ತವದಲ್ಲಿ, ಮಾನವ ಮಿದುಳಿಗೆ ನ್ಯೂರಾನ್ಗಳು ಯಾವ ಎಮ್ಐಗೆ ಎಮ್ಎಲ್ ಆಗಿದೆ. ನಾವು ML ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸೋಣ. ಮೆಲ್ಬರ್ನ್ ಮೆಲಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪೆನ್ಸಿಲ್ವೇನಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮೆಷಿನ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ ಡಿಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ನ ಸಂಪಾದಕರಾದ ರಾಬರ್ಟೊ ಇರಿನ್ಡೊ ಹೇಳುವಂತೆ ಎಮ್ಎಲ್ನ ಎ.ಎಲ್.ನ ಶಾಖೆಯಾಗಿದೆ.

ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ ಪ್ರವರ್ತಕ ಟಾಮ್ ಎಮ್. ಮಿಚೆಲ್ ಅವರು “ಎಂಎಲ್ ಎಲ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳು ಅನುಭವದ ಮೂಲಕ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಸುಧಾರಿಸಲು ಅನುಮತಿಸುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಕ್ರಮಾವಳಿಗಳ ಅಧ್ಯಯನ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಆಡಿಯೊ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು (ನೃತ್ಯ-ಸಾಮರ್ಥ್ಯ, ಸಲಕರಣೆ, ಗತಿ ಅಥವಾ ಪ್ರಕಾರದ) ಜೊತೆಗೆ ನೀವು ಆನಂದಿಸುವ ಹಾಡುಗಳೊಂದಿಗೆ ಎಂಎಲ್ ಮಾದರಿಯನ್ನು ನೀವು ಒದಗಿಸಿದರೆ, ನೀವು ಸಂಗೀತವನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನೀವು ಆನಂದಿಸುವಿರಿ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೆಟ್ಫ್ಲಿಕ್ಸ್, ಸ್ಪಾಟಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಂಪನಿಗಳು ಏನು ಮಾಡುತ್ತವೆ.

“ಒಂದು ಸರಳ ಉದಾಹರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಚಿತ್ರಗಳ ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಡೇಟಾ-ಸೆಟ್ನ ವಿವರಣೆಯನ್ನು (ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಇತ್ಯಾದಿ) ನೀವು ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದರೆ, ಎಕ್ಸ್-ಡೇಟಾದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ ನೆರವಾಗಲು (ಅಥವಾ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ) ನಂತರ ರೇ ಚಿತ್ರಗಳು, “ಇರಿನ್ಡೊ ಹೇಳಿದರು.

ಎಂಎಲ್ ಮಾದರಿಯು ಅಕ್ಷಾಂಶ-ಸೆಟ್ನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಚಿತ್ರಗಳನ್ನೂ ನೋಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಹೋಲಿಕೆಯ ಸೂಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಲಾದ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. AI, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ವಿಶಾಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರ ದತ್ತಾಂಶ ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲದೆ ಸ್ವತಃ ಒಂದು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ. ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಮಾನವರು ಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗಳನ್ನು ಎಐ ಎಂದರೆ ಅರ್ಥೈಸುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ನ ಗ್ರಾಹಕ ಯಶಸ್ಸಿನ ಘಟಕ ಮೇಘ ಪರಿಹಾರ ಆರ್ಕಿಟೆಕ್ಟ್ (ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ಅನಾಲಿಟಿಕ್ಸ್ & AI) ಪ್ರಕಾರ, AI ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯತ್ನವು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ನಿರರ್ಥಕವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ನಾವು ಮೊದಲಿಗೆ “ಗುಪ್ತಚರ” ಅನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ, ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಅರ್ಥವಿವರಣೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

“ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, 20 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ AI ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ನಡುವಿನ ತಾಂತ್ರಿಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಶೂನ್ಯಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ವ್ಯಾನ್ ಕ್ರೆಯ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಂದು ಎಐ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ ಎಂಬುದು ನಮ್ಮನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವ ಮಾನವರ ಪ್ರಮುಖ ಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತದೆ – ಮಾನವರು ಭವಿಷ್ಯ ಯಂತ್ರಗಳಾಗಿವೆ.

ಮಾನವರಂತೆಯೇ ಇಂದು ಅನೇಕ AI ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಭವಿಷ್ಯ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. “ಹೆಚ್ಚು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕವಾದ ಯಂತ್ರವು, ವಿವಿಧ (ಎಂಎಲ್) ಮಾದರಿಗಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲು ಬಳಸುವ ಸಂಕೀರ್ಣ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ನಿಖರವಾದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಎಐ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ ದೋಷಯುಕ್ತ ಸಮರ್ಥನೆಯಿಂದ ಕಲಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ತಮ್ಮ ಭವಿಷ್ಯದ ನಿಖರತೆ ಸುಧಾರಿಸಲು, ಹೀಗೆ ಮಾನವ ಗುಪ್ತಚರ ಅಂದಾಜು ಏನೋ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ, “ವ್ಯಾನ್ Kraay ಹೇಳಿದರು.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಂಎಲ್ ಕ್ರಮಾವಳಿಗಳು ಭವಿಷ್ಯಸೂಚಕ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಸ್ಥಿರವಾದ ಡೇಟಾ ಸೆಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲ್ಪಡುತ್ತವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಎಮ್ಎಲ್ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ಗಳು AI ಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಡೈನಾಮಿಕ್ ಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಐವತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಚೆಸ್-ಪ್ಲೇಯಿಂಗ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಅನ್ನು ಎಐ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

ಇಂದು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ನಲ್ಲಿಯೂ ಕಂಡುಬರುವ ಕಾರಣ ಚದುರಂಗ ಆಟವು ಮಂದ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. “AI ಇಂದು ಗೂಗಲ್ ಹೋಮ್, ಆಪಲ್ ಸಿರಿ ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್ ಅಲೆಕ್ಸಾ ಅಥವಾ ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ಸ್, ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಎಮ್ಎಲ್ ಚಾಲಿತ ವೀಡಿಯೋ ಮುನ್ಸೂಚನಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಂತಹ ಮಾನವ-AI ಸಂವಹನ ಗ್ಯಾಜೆಟ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಇರಿನ್ಡೊ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಎಮ್ಎಲ್ಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಎಐ ಚಲಿಸುವ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಂತೆ ಅದರ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು ಮತ್ತಷ್ಟು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. “ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಇಂದಿನ ಹೊಸತನದ ಎಐ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಮಂದ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದು, ಇದೀಗ ಫ್ಲಿಪ್-ಫೋನ್ಸ್ ನಮ್ಮದಾಗಿದೆ,” ಇರಿನ್ಡೊವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ.