ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗ ಲ್ಯಾಟೆ – ಕ್ವಾರ್ಟ್ಜ್ ಎಂಬ ಇನ್ನೊಂದು ರೀತಿಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗ ಲ್ಯಾಟೆ – ಕ್ವಾರ್ಟ್ಜ್ ಎಂಬ ಇನ್ನೊಂದು ರೀತಿಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ

ಔಷಧದಲ್ಲಿ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸರಳವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯವು ಸರಿಯಾದದು. ಹೇಗಾದರೂ, ಆ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ನಮ್ಮ ಮಿದುಳಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಆ ನಿಯಮಕ್ಕೆ ಗಮನಾರ್ಹ ವಿನಾಯಿತಿಯಾಗಿದೆ.

ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಕೆಂಟುಕಿಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನೇತೃತ್ವದ ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡವು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಮತ್ತೊಂದು ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಅವರು ಇದನ್ನು ಲೇಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಅಥವಾ ಲಿಂಬಿಕ್-ಪ್ರಧಾನ ವಯಸ್ಸಿನ-ಸಂಬಂಧಿತ ಟಿಡಿಪಿ -43 ಎನ್ಸೆಫಲೋಪತಿ. ಲೇಟ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಗೊಂದಲಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಇದು ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇದರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಕೇವಲ 80 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಕರ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಲೇಟೆನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ರೋಗಲಕ್ಷಣವು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಇತರ ಸ್ವರೂಪಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಬದಲು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಮಿಸ್ಹ್ಯಾಪನ್ ಅಮಿಲಾಯ್ಡ್ ದದ್ದುಗಳು ಮತ್ತು ಟೌದ ಕ್ಲಂಪ್ಗಳ (ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಿದುಳಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳು) ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಬದಲಾಗಿ, ಮೆದುಳಿನ ಮೂರು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಟಿಡಿಪಿ -43 ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮಿಶ್ಯಾಪೇನ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳಲ್ಲಿ ಲೇಟ್ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು: ಅಮಿಗ್ಡಾಲಾ, ಹಿಪ್ಪೊಕಾಂಪಸ್ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯದ ಮುಂಭಾಗದ ಗೈರಸ್. ಟಿಡಿಪಿ -43 ಕೋಶಗಳ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್ಗಳ ಹೊರಭಾಗದಲ್ಲಿ ಗುಂಡು ಹಾಕುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜನರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳಿನ ಬ್ರೈನ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿರುವ ತಂಡದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 80 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ 25% ನಷ್ಟು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಲೇಟ್ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಶವಪರೀಕ್ಷೆ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದು ಹಾಕಬಹುದು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯು: ರೋಗಿಗಳು ಲೇಟ್ ಮತ್ತು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯೆರಡನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವಾಗ ಲೇಟ್ನ ಪ್ರಗತಿಯು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನಿಧಾನವಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಹದಗೆಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಂಟುಕಿಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ನರರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಪೀಟರ್ ನೆಲ್ಸನ್ ಮತ್ತು ಕಾಗದದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕರಾಗಿದ್ದ “ಇದು ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದರು.

ಲೇಟ್ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಏನು ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ತಲುಪುವ ಮೂಲಕ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ರೋಗಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸಂಭವನೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಮಾಡಬಹುದು. ಬಹುಶಃ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಇತರ ರೀತಿಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಯಾವ ರೋಗಿಗಳು ಸೂಕ್ತವಾಗಬಹುದೆಂಬುದನ್ನು ಅವರು ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿಯಬಹುದು. ಅಲ್ಝೈಮರ್ನ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಕೆಲವು ಭಾಗಿಗಳು ಲೇಟ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಇದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಲೇಟ್ ಡಿಮೆನ್ಶಿಯಾವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ರೀತಿಯ ಕ್ಷೀಣತೆಯಾಗಿದೆ. ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅರಿವಿನ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು-ಮೆಮೊರಿ, ನಡವಳಿಕೆ, ನಿರ್ಧಾರ-ತಯಾರಿಕೆ-ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡುವ ಬಿಂದುವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಹಲವು ವಿಭಿನ್ನ ಕಾರಣಗಳಿವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಲಿತಿದ್ದು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ವಿರೂಪಗೊಂಡ ಪ್ರೊಟೀನ್ಗಳ ಅಸಹಜ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ರೋಗಿಗಳ ನಡುವೆ ಹೋಲುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಮೂಲ ಕಾರಣಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರಾರಂಭದ ವಿಶಿಷ್ಟ ವಯಸ್ಸು ಗಮನಾರ್ಹ ಲಕ್ಷಣಗಳು ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರ
ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ 65 + ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತದ ನಂತರ, ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ ಅಥವಾ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸುವುದು. ಅಮಿಲಾಯ್ಡ್ ಬೀಟಾ ಮತ್ತು ಟೌ ಟ್ಯಾಂಗಲ್ಗಳಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಪ್ಲೇಕ್ನ ಬಿಲ್ಡ್ಅಪ್ಗಳು.
ಲೇಟ್ (ಲಿಂಬಿಕ್-ಪ್ರಧಾನ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಟಿಡಿಪಿ -43 ಎನ್ಸೆಫಲೋಪತಿ) 80 + ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟ, ಆದರೆ ನಿಧಾನಗತಿಯ ಪ್ರಗತಿಯೊಂದಿಗೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎಡಿನ ಸ್ಮರಣ ಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಟಿಡಿಪಿ -43 ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಪ್ರೊಟೀನ್ನ ಕ್ಲಂಪ್ಗಳು.
ಭಾಗ (ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಯಸ್ಸಿನ-ಸಂಬಂಧಿತ ಟಯೋಪತಿ) 80 + ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟ, ಲೇಟ್ಗಿಂತ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಕ್ಷೀಣಿಸುವಿಕೆ. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ ಟೌ ಟ್ಯಾಂಗಲ್ಸ್, ಆದರೆ ಅಮಿಲಾಯ್ಡ್ ದದ್ದುಗಳು ಇಲ್ಲ.
ನಾಳೀಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ 50 + ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ; ಹೊಸ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಅಸಮರ್ಥತೆ, ದಿಗ್ಭ್ರಮೆ, ತೊಂದರೆ ತಾರ್ಕಿಕ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲ ತೀರ್ಪು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ದೃಷ್ಟಿ ನಷ್ಟ ಅಥವಾ ತೊಂದರೆ ಮಾತನಾಡುವುದು. ಮೆದುಳಿನ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಮೆದುಳಿನ ಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೊಸ್ಟ್ರೋಕ್ಗಳಿಗೆ ರಕ್ತದ ಸಣ್ಣ ತಡೆಗಳು.
ಲೂಯಿ ದೇಹ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಮೋಟಾರ್ ನಿಯಂತ್ರಣ ಜೊತೆಗೆ ಮೆಮೊರಿ ನಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅರಿವಿನ ಕ್ಷೀಣತೆ ತೊಂದರೆ. ಪಾರ್ಕಿನ್ಸನ್ಸ್ ಲೆವಿ ದೇಹ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಒಂದು ರೂಪವಾಗಿದೆ. ಮಿಸ್ಹ್ಯಾಪನ್ ಆಲ್ಫಾ-ಸಿಂಕ್ಕ್ಲಿಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳು.
ARTAG (ವಯಸ್ಸಾದ-ಸಂಬಂಧಿತ ಟಾ ಅಸ್ಟ್ರೋಗ್ಲಿಯೋಪತಿ) 80 + ಇನ್ನಷ್ಟು ಡೇಟಾ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಮಿಸ್ಹಪೆನ್ ಟೌ ಮೆದುಳಿನ ಕೋಶಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಆಸ್ಟ್ರೊಗ್ಲಿಯಾಲ್ ಸೆಲ್ಗಳನ್ನು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಫ್ರ್ಯಾಂಟೋ ಅಲ್ಪಕಾಲಿಕ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ 45 ರಿಂದ 65 ಉದ್ವೇಗ ನಿಯಂತ್ರಣದಂತಹ ವರ್ತನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು. ಮೆದುಳಿನ ಮುಂಭಾಗದ ಅವನತಿ (ಬಹು ಕಾರಣಗಳು).

ಸಮಸ್ಯೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಸಂಕೀರ್ಣಗೊಳ್ಳಲು, ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನೇಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇದು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ ಇಲಿನಾಯ್ಸ್ ರಷ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಮರಣಿಸಿದ 1,000 ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸಾಂಘಿಕ ಔಟ್ ಅನೇಕ 78% ಎರಡು ಬಗೆಯ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಐವತ್ತು ಎಂಟು ಪ್ರತಿಶತ ಭಾಗಿಗಳಿಗೆ ಮೂರು ವಿಧದ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗಳಿದ್ದು, ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವು ನಾಲ್ಕು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿತ್ತು. ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯು ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 9% ರಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಅಮಿಲಾಯ್ಡ್ ಪ್ಲೇಕ್ಗಳು ​​ಮತ್ತು ಟೌ ಟ್ಯಾಂಗಲ್ಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದ್ದವು.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸದಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅವು ಸಾಧ್ಯತೆ ವಿಫಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

“ವಯಸ್ಸಾದ ಮಿದುಳು,” ನೆಲ್ಸನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣ ವಿಷಯ.”