ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ ಅಪೇಕ್ಷಿಸದ ಸವಾಲುಗಾರರಿಗೆ ತಲುಪಲು ಸಾಲದಾತರು – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ ಅಪೇಕ್ಷಿಸದ ಸವಾಲುಗಾರರಿಗೆ ತಲುಪಲು ಸಾಲದಾತರು – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಷೇರುದಾರರಾದ ಇತಿಹಾದ್ ಏರ್ವೇಸ್ PJSC ಪ್ರಸ್ತುತ 24% ನಷ್ಟು ಮೀರಿದ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ (ಇಂಡಿಯಾ) ಲಿಮಿಟೆಡ್ಗೆ ಸಾಲ ನೀಡುವವರು ಆಧಾರವಿಲ್ಲದ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಅಪೇಕ್ಷಿಸದ ಬಿಡ್ದಾರರಿಗೆ ತಲುಪಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅನಾಮಧೇಯತೆಯನ್ನು ಕೋರಿ ಇಬ್ಬರು ಜನರಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಾಗಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇಟಹಾದ್ ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1,400 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ತುಂಬಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದೆ.

“ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ಗೆ 15,000 ಕೋಟಿ ರೂ. ಭಾದ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದುತ್ತದೆ, ಇದು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟ” ಎಂದು ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಸಾಲದಾತರು, ಮೇ 10 ರಂದು ಔಪಚಾರಿಕ ಹರಾಜಿನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದ ನಂತರ ವಾಹಕದ ಪಾಲನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿದ ಒಂದು ಬಿಡ್ದಾರರ ಗುಂಪನ್ನು ಸಮೀಪಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮಿಂಟ್ ಎತಿಹಾಡ್ ಬಿಡ್ ಎಂದು ಕಳೆದ ವಾರ ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವ ಅಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಜೆಟ್ನ ಸಾಲದಾತರು ಮೂಲಕ ಕೆಲವು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಈಡೇರಿದ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ ಸೋಮವಾರ ವರದಿ. ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಪಾಲನ್ನು ಪುನಃ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಇತಿಹಾದ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಇತಿಹಾದ್ ಏಕೈಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇತರ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳ ನಡುವೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸೂಕ್ತವಾದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರುಪಾವತಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದವು ಎಂದು ಮರು-ಮಹತ್ವ ನೀಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಇತಿಹಾದ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೂಡಿಕೆ ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ನಿಧಿ (ಎನ್ಐಐಎಫ್) ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಇಕ್ವಿಟಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಾದ ಎತಿಹಾದ್ ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಟಿಪಿಪಿ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಗೊ ಪಾರ್ಟ್ನರ್ಸ್ ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನಲ್ಲಿನ ಪಾಲನ್ನು ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಆಸಕ್ತಿ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು (ಇಒಐ) ಸಲ್ಲಿಸಿದವು.

ಬಿಡ್ದಾರರ ಪೈಕಿ, ಎನ್ಐಐಎಫ್ ಯುಒಐ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿರುವುದರಿಂದ ವಿನಾಯಿತಿ ಪಡೆದಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಅರೆ-ಸಾರ್ವಭೌಮ ಸಂಪತ್ತು ನಿಧಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಬಿಡ್ ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು. “ನಿಐಐಫ್ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ನಂತರದ ದಿನಾಂಕದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬಹುದು” ಎಂದು ಎರಡನೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೇಳಿದರು.

ಸಾಲಗಾರರ ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಸ್ಬಿಐ) ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ಗೆ ಎರಡು ಅಪೇಕ್ಷಿಸದ ಬಿಡ್ಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಎಸ್ಬಿಐ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಜ್ನಿಶ್ ಕುಮಾರ್ 10 ಮೇ, ತಮ್ಮ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸದೆ ಹೇಳಿದರು. ಇತಿಹಾದ್ ಕೂಡ ದಿನದಲ್ಲಿ ಮೊಹರು ಬಿಡ್ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಒಕ್ಕೂಟದ ಭಾಗವೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಾಣಿಜ್ಯೋದ್ಯಮಿ ಜಾಸನ್ ಅನ್ಸ್ವರ್ತ್ ಅವರು ಎತಿಹಾದ್ ಜೊತೆಗಿನ ಪಾಲುದಾರರಾಗಲು ಶುಕ್ರವಾರ ಮಿಂಟ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಈಗ ವಾಯುಮಂಡಲದ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್, ಮೈ ವರ್ಲ್ಡ್ ವೆಂಚರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಫ್ಯೂಚರ್ ಟ್ರೆಂಡ್ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಎಂದು ನಾನು ಮೂರು ಪ್ರಮುಖ ಸಾಲದಾತರನ್ನು ಒಕ್ಕೂಟದಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಎಸ್ಎಸ್ಬಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕುಮಾರ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದರ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ, ಯುಟಿ ಮೂಲದ ಹೂಡಿಕೆಯ ಆಡಿ ಗ್ರೂಪ್, ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ಗೆ ತನ್ನ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಹಭಾಗಿತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಇತಿಹಾದ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ. ಶೇರುರನ್ ರಘುನಾಥನ್ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಷೇರುದಾರರ ತಂಡವು ಮೊದಲು ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಸ್ಪರ್ಧೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಎಸ್ಬಿಐ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಎಸ್ಬಿಐ ಕ್ಯಾಪ್ಸ್) ನಿಂದ ಅನುಮತಿ ಕೋರಿತ್ತು, ಅದು ವಿಮಾನಯಾನವನ್ನು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಳಿಸುವ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿತು.

ಎನ್ಐಎಫ್, ಎಸ್ಬಿಐ ಕ್ಯಾಪ್ಸ್ಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮತ್ತು ಎಸ್ಬಿಐ ಪತ್ರಿಕಾ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ.

rhik.k@livemint.com