2024 ರ ವೇಳೆಗೆ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲ ಮಹಿಳೆ ಇಳಿಸಲು ನಾಸಾ ಯೋಜಿಸಿದೆ

2024 ರ ವೇಳೆಗೆ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲ ಮಹಿಳೆ ಇಳಿಸಲು ನಾಸಾ ಯೋಜಿಸಿದೆ

(ಸಿಎನ್ಎನ್) ಎನ್ಎಎಸ್ಎ, 2024 ಮೂಲಕ ಮೊದಲ ಚಂದ್ರನ ಸುಮಾರು ಐದು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂದೆಂದೂ ಮಹಿಳೆ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಕಳುಹಿಸುವ ಯೋಜನೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ನಿಂದ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಬಜೆಟ್ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೆಚ್ಚಳ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಇದೆ.

ನಾಸಾ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಬೆಟ್ಟಿನಾ ಇಂಕ್ಲಾನ್ ಪ್ರಕಾರ, ಕೇವಲ 12 ಮಾನವರು, ಎಲ್ಲ ಪುರುಷರು, ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಎಲ್ಲಾ 12 ಪುರುಷರು ಅಮೆರಿಕನ್ನರು.
“ಕಳೆದ ವ್ಯಕ್ತಿ 1972 ರಲ್ಲಿ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ನಡೆದರು,” ಇನ್ಸ್ಲಾನ್ ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಎನ್ಎನ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಮಹಿಳೆ ಹಿಂದೆಂದೂ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಿಲ್ಲ.”
ನಾಸಾದ ಬಜೆಟ್ಗೆ $ 1.6 ಶತಕೋಟಿ ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ “BIG WAY ನಲ್ಲಿ ನಾವು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಬಹುದು” ಎಂದು ಟ್ರಂಪ್ ಸೋಮವಾರ ಘೋಷಿಸಿದರು.
“ನನ್ನ ಆಡಳಿತದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ನಾಸಾವನ್ನು ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಗೆ ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುತ್ತೇವೆ, ಆಗ ಮಾರ್ಸ್,” ಅವರು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದರು.
ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು NASA ಯ ಆರಂಭಿಕ $ 21 ಬಿಲಿಯನ್ ಬಜೆಟ್ ವಿನಂತಿಯ ಮೇಲೆ ಬಜೆಟ್ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ.
“ಈ ಬಂಡವಾಳ NASA ಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಪಾವತಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿನ್ಯಾಸ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ಪರಿಶೋಧನೆಗಾಗಿ ಮುಂದುವರೆಯಲು ನಮಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ನಾಸಾ ನಿರ್ವಾಹಕ ಜಿಮ್ ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದರು.
2024 ರ ವೇಳೆಗೆ ಚಂದ್ರನ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಗೆ ಇಳಿಸಲು ಟ್ರಂಪ್ ಅವರು ಸವಾಲನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಸೋಮವಾರ ಘೋಷಿಸಿತು. ಅದು ಪುನಃ ಚುನಾಯಿತವಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು ಟ್ರಂಪ್ನ ಕೊನೆಯ ವರ್ಷವಾಗಿತ್ತು. 2017 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ, ಟ್ರಮ್ಪ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಪಾಲಿಸಿ ಡೈರೆಕ್ಟಿವ್ 1 ಅನ್ನು ಸಹಿ ಮಾಡಿತು , ಇದು 1972 ರಿಂದ “ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಪರಿಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆ” ಮತ್ತು ಇತರ ಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಾಗಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಮಾನವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ನಾಸಾಗೆ ಆಹ್ವಾನ ನೀಡಿತು.
ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೊಸ ಮಿಷನ್ ಹೆಸರನ್ನು ಅಪೊಲೊನ ಚಂದ್ರ ಮತ್ತು ಅವಳಿ ಸಹೋದರಿಯ ಗ್ರೀಕ್ ದೇವತೆ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು. ಜುಲೈ 20, 1969 ರಂದು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲ ಮಾನವರು ಇಳಿಯುವುದರಲ್ಲಿ ನಾಸಾನ ಅಪೊಲೊ 11 ಮಿಷನ್ ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು.
“ಅಪೊಲೋ ನಂತರ ಐವತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಮುಂದಿನ ಮನುಷ್ಯ ಮತ್ತು ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಮೊದಲ ಮಹಿಳೆ ಹೊತ್ತೊಯ್ಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಪತ್ರಿಕಾ ಕರೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಡೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದರು.
“2024 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕನ್ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ಭೂಮಿಗೆ ಹಾಕಲು, ನಾವು ಹಲವಾರು ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನದಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. “ನಮ್ಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು NASA ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಕೆಲಸವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದ ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಈಗಾಗಲೇ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಸೇರಿವೆ.”
ಚಂದ್ರನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅನ್ವೇಷಣೆ ಯುಎಸ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಲು ನಾಸಾ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಬಜೆಟ್ನ ಒಂದು ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ಗಳು ನೇರವಾಗಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಚಂದ್ರನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಾನವರನ್ನು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಓರಿಯನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಮತ್ತು ಬೋಯಿಂಗ್ ಚಂದ್ರನ ಮಿಷನ್ಗಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸುವ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು $ 651 ದಶಲಕ್ಷದಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ಹಂಚಲಾಗುತ್ತದೆ – ಸ್ಪೇಸ್ ಲಾಂಚ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಅಥವಾ SLS ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎನ್ಎಸ್ಎ ಈಗಾಗಲೇ ಎಸ್ಎಲ್ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ $ 11.9 ಬಿಲಿಯನ್ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದೆ, ಅದು ಡಿಸೆಂಬರ್ 2017 ರ ವೇಳೆಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಬೇಕಿದೆ.
ನೆಲ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ಈ ಹೊಸ ಪರಿಶೋಧನೆ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡುವುದಾಗಿ ನಾಸಾ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದೆ.