ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರನ ಎಚ್ಚರಿಕೆ – ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರನ ಎಚ್ಚರಿಕೆ – ದಿ ಹ್ಯಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಹೆಚ್ಚಿನ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಬಗ್ಗೆ ಈ ಗಡಿಬಿಡಿಯು ಏನೆಂದು ಒಬ್ಬರು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡಬಹುದು. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಹೃದಯಾಘಾತ, ಹೃದಯಾಘಾತ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ವೈಫಲ್ಯ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಅನೇಕ ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ರೋಗಿಗಳು, ಮರಣ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ವೆಚ್ಚಗಳಿಂದಾಗಿ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಹೊರೆ ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ. ಕೊನೆಯದಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಸರಿಯಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬಗ್ಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು.

ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ, ಸಾರ್ವಜನಿಕರಲ್ಲಿ ಈ ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರನ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿಸಲು ಮೇ 17 ರಂದು ವಿಶ್ವ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಹೈಪರ್ಟೆನ್ಷನ್ ಜೊತೆಗೆ ವಿಶ್ವ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಲೀಗ್ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ “ಮೇ ಮಾಪನ ತಿಂಗಳು” ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದೆ.

ಶಂಕಿತ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡಕ್ಕಾಗಿ 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಸಾಧ್ಯವೋ ಅಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಈ ಉಪಕ್ರಮವು ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವು ಮೌನ ಅಥವಾ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡದ ಹೈಪರ್ಟೆನ್ಸಿವ್ಸ್ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ನಿರ್ದೇಶನದ ಜೀವನಶೈಲಿ, ಪಥ್ಯದ ಸಲಹೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗಬಹುದು.

ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವೆಂದು ಲೇಬಲ್ ಮಾಡಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಕಡಿಮೆ ಮಿತಿ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಕೂಡಾ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಅಮೇರಿಕನ್ ಹಾರ್ಟ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಮಾರ್ಗದರ್ಶನಗಳು 130/80 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಓದುವಿಕೆಯನ್ನು ಈಗ ಹಂತ 1 ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹೃದ್ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಕೆಲಸವು ರೋಗನಿರ್ಣಯದಿಂದ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ನಿಜವಾಗಿ ಅಲ್ಲಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಯಾರೋ ಒಬ್ಬರು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವೆಂದು ಹೆಸರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಾಗ, ಅದು ನಿಜವಾಗಿದ್ದರೆ ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ಕೋಟ್ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಎಂಬ ಒಂದು ಘಟಕದ ಸ್ಥಾಪನೆಯಾಗಬೇಕು.

ಇದಲ್ಲದೆ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಒಂದು ಕಾರಣಕ್ಕೆ ದ್ವಿತೀಯಕವಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ನೋಡಲು ತನಿಖೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಿದರೆ, ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕಾದರೆ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಆರು ಪ್ರಮುಖ ಹಂತಗಳು ಸೇರಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳೆಂದರೆ:

• ನಿಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರಿಂದ ತಜ್ಞ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ;

ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ದ್ರವವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಕಡಿಮೆ ಉಪ್ಪು / ಸೋಡಿಯಂ, ಇದು ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುತ್ತದೆ;

• ರಕ್ತದಲ್ಲಿ ಸೋಡಿಯಂ ಅನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಫಲ ಮತ್ತು ತಿನಿಸುಗಳನ್ನು – ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ಭರಿತ ಪದಾರ್ಥಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿ;

• ವ್ಯಾಯಾಮ – ಅದು ಹೃದಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ರಕ್ತನಾಳಗಳ ಮೇಲೆ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ;

• ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವುದು – ತಂಬಾಕು ಹೊಗೆಯ ಹಾನಿ ರಕ್ತನಾಳದ ಲೈನಿಂಗ್ಗಳ ಹಾನಿ; ಮತ್ತು

• ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿ

ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡಕ್ಕಾಗಿ ತಪ್ಪು ಚಿಕಿತ್ಸಾ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಬೆಟಾಬ್ಲಾಕರ್ಸ್ (ಅಟೆನೊಲೊಲ್, ಮೆಟೊಪ್ರೊಲಾಲ್ ಇತ್ಯಾದಿ) ಎಂಬ ಔಷಧವನ್ನು ಮೊದಲ ಸಾಲಿನ ಅಥವಾ ಎರಡನೇ ಸಾಲಿನ ಏಜೆಂಟ್ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ಹಿಂದೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಬೀಟಾಬ್ಲಾಕರ್ಗಳನ್ನು ಮೊದಲ ಸಾಲಿನ ಅಥವಾ ಎರಡನೆಯ ಸಾಲಿನ ಔಷಧಿಗಳಾಗಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು, ಒಡನಾಡಿ ಕೊರೊನರಿ ಅಪಧಮನಿಯ ಕಾಯಿಲೆ ಅಥವಾ ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯವು ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅದೇ ರೀತಿಯ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆ, ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಮುಂತಾದ ಇತರ ಸಹಕಾರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ಪ್ರಮುಖ ಸಂದೇಶವೆಂದರೆ ಒಂದು ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಸರಿಹೊಂದುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮೀಸಲಿಟ್ಟ ತಜ್ಞರ ಕ್ಲಿನಿಕ್ನಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಜನರು ತಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ಗೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಒಳಗಾಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಅವರು ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಂಬಂಧಿಕರನ್ನು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ತಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಈ ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರನನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಜ್ಞ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು. (ಬರಹಗಾರ ಸಲಹೆಗಾರ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿಸ್ಟ್, ಸಿಟಿಜನ್ಸ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್, ನಲ್ಲಗಂಡ್ಲಾ, ಸೆರಿಲಿಂಗ್ಪಾಲಿ)

ಡಾ ಸುಧೀರ್ ಕೊಗಂಟಿ ಮೂಲಕ