May 28, 2020

40 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಆವಶ್ಯಕವಾದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ತಜ್ಞರು – ದಿ ಹಿಂದು

40 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಆವಶ್ಯಕವಾದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಾರೆ, ತಜ್ಞರು – ದಿ ಹಿಂದು
Health matters: Cardiologist J. Sreemanarayana speaking at an awareness programme on hypertension organised by The Hindu, in association with Andhra Hospitals, in Vijayawada on Friday.

ಆರೋಗ್ಯ ವಿಷಯಗಳು: ಹೃದಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಜೆ. ಶ್ರೀಮಾನಾರಾಯಣ ಶುಕ್ರವಾರ ವಿಜಯವಾಡದಲ್ಲಿ ಆಂಧ್ರ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ದಿ ಹಿಂದೂ ಆಯೋಜಿಸಿದ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಕುರಿತು ಜಾಗೃತಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೊಂದರಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ. | ಫೋಟೋ ಕ್ರೆಡಿಟ್: CH_VIJAYA ಭಾಸ್ಕರ್

ಹೆಚ್ಚು-ಇನ್

ವಿಶ್ವ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ದಿನದಂದು ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಆಂಧ್ರ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ

ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಓದುವಿಕೆಗಳು (ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ) ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಆಂಧ್ರ ಗ್ರೂಪ್ ಆಫ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಇಂಟರ್ವೆನ್ಷನಲ್ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಜೆ.ಶ್ರೀಮಣ್ಣರಾಯಣ ಹೇಳಿದರು.

ವಿಶ್ವ ಹೈಪರ್ಟೆನ್ಶನ್ ಡೇ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಪ್ರಮುಖ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಪತ್ರವನ್ನು ದಿ ಹಿಂದೂ ಮತ್ತು ಆಂಧ್ರ ಗ್ರೂಪ್ ಆಫ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್ ಶುಕ್ರವಾರ ಇಲ್ಲಿ ಹಾರ್ಟ್ ಅಂಡ್ ಬ್ರೇನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಡಾ. ಶ್ರೀಮನ್ನೇರಿಯಾನಾ ಅವರು ರೋಗಿಯ ಕಾಫಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ ನಂತರ ತಕ್ಷಣವೇ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಅಳೆಯಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಸಿಗರೇಟ್.

“ನಿಮ್ಮ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಿರಿ” (ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ವಾಚನಗೋಷ್ಠಿಗಳು) ಈ ವರ್ಷ ವಿಶ್ವ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ದಿನವಾಗಿದೆ.

ರೋಗಿಯು ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಕುಳಿತು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಅಥವಾ ಕ್ಲಿನಿಕ್ಗೆ ತಲುಪಿದ ನಂತರ ಶಾಂತವಾಗಿರಬೇಕು. “ರೋಗಿಯ ಪೂರ್ಣ ಗಾಳಿಗುಳ್ಳೆಯಿದ್ದರೆ ಓದುವಲ್ಲಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ ಮತ್ತು ಪುರುಷರು ಪೂರ್ಣ ತೋಳುಗಳನ್ನು ಧರಿಸಬಾರದು, ಅದು ಓದುವಿಕೆಯನ್ನು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಲ್ಲಿನ ದೊಡ್ಡ ಏರಿಳಿತಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾದ ರಕ್ತನಾಳಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಹೃದಯಾಘಾತವು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಪ್ರಮುಖ ಅಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದ್ದರೂ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಮೆದುಳಿನ ಸ್ಟ್ರೋಕ್ ಸಹ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಹೊಂದಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪವೇ ಇರಲಿಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವುದು ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ವಯಸ್ಸಾದವರಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲರೂ ರಕ್ತನಾಳಗಳ ಗಟ್ಟಿಯಾಗುವುದರೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ 40 ಅಥವಾ 50 ರ ನಂತರ ಆವರ್ತಕ ತಪಾಸಣೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಅಸಮರ್ಪಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಂತಹ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕವಿತ್ತು. ಮಧುಮೇಹದ ಮೂರು-ಮುಂದಕ್ಕೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಂಧ್ರದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಪಿ.ವಿ.ರಾಮಾನ ಮೂರ್ತಿ ಹೇಳುವಂತೆ ಜೀವನಶೈಲಿ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು.

ವೈದ್ಯರ ಹಠಾತ್ ನಿದ್ರಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯವಿದೆ ಎಂದು ಪೀಡಿಯಾಟ್ರಿಕ್ ಹೃದ್ರೋಗ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಕೆ ವಿಕ್ರಮ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಶೂಟ್ ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿದಾಗ, ಜನರ ರಕ್ತದ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ ಎಂದು ಡಾ. ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ನರಳುತ್ತಿರುವವರಂತೆಯೇ ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಬಿಪಿಗೆ ಯಾವುದೇ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಇಲ್ಲ.

ನಂತರ, ಆಂಜಿಯೋಗ್ರಾಮ್ನ ನಂತರ, ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಬಿಪಿ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಇದ್ದರೂ ನೋವಿನ ಕಾರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ ರೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂವಹನ ಅಧಿವೇಶನವು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ನರವಿಜ್ಞಾನಿ ಚೆರುಕುರಿ ಪವನ್ ಕುಮಾರ್ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಎ.ನಾಗೇಂದ್ರ ಬಾಬು ಭಾಗವಹಿಸಿದರು.