ಎವರೆಸ್ಟ್ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಜಾಮ್ ಕ್ಲೈಂಬರ್ಸ್ಗೆ ಮಾರಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ

ಎವರೆಸ್ಟ್ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಜಾಮ್ ಕ್ಲೈಂಬರ್ಸ್ಗೆ ಮಾರಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ

(ಸಿಎನ್ಎನ್) ಎರಡು ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳು ಜನರ ಗುಂಪುಗಳು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪರ್ವತ ಶಿಖರವನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಸರದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿತು ಆಯಿತು ನಂತರ ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್ನ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತೀಯ ಆರೋಹಿ ಅಂಜಲಿ ಕುಲಕರ್ಣಿ ಅವರು 55, ಮಂಗಳವಾರ ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್ ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಕ್ಲೈಂಬಿಂಗ್ ಮರಳಿದ ನಂತರ ನಿಧನರಾದರು, ತನ್ನ ಮಗ ಶಂತನು ಕುಲಕರ್ಣಿ ಸಿಎನ್ಎನ್ ಹೇಳಿದರು. ಕ್ಯಾಂಪ್ ನಾಲ್ಕುಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು “ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಜ್ಯಾಮ್” ನಲ್ಲಿ ಅವರು ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡರು, ಇದು 8,000 ಮೀಟರ್ (26,247 ಅಡಿ) ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು ಶಿಖರದ ಮೊದಲು ಅಂತಿಮ ಶಿಬಿರವಾಗಿದೆ.
ಅಮೆರಿಕದ ಪರ್ವತಾರೋಹಿ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಲಿನ್ ಕ್ಯಾಶ್ (55) ಅವರು ಬುಧವಾರ ಮೃತಪಟ್ಟರು. ನೇಪಾಳ ದಂಡಯಾತ್ರೆಯ ಕಂಪನಿ ಪಯೋನಿಯರ್ ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪ್ರೈ. ಲಿಮಿಟೆಡ್
ಆರೋಹಿ ನಿರ್ಮಲ್ ಪೂಜಾ ಬುಧವಾರ ಪರ್ವತದ ಭಾರೀ ಮಾನವ ಸಂಚಾರದ Instagram ಮೇಲೆ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್, ಆರೋಹಿಗಳು ಒಂದು ದಟ್ಟವಾದ ಜಾಡು ಶಿಖರದ ಒಂದು ಬಹಿರಂಗ ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ huddling ತೋರಿಸುವ. ಪರ್ವತದ ಮೇಲಿರುವ ಸರದಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 320 ಜನರಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು “ಡೆತ್ ಝೋನ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ.
ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್ ಶಿಖರವು 8,848 ಮೀಟರ್ (29,029 ಅಡಿ) ಎತ್ತರವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆ ಹಂತದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಉಸಿರು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಮಾನವನ ದೇಹವು ಆ ಎತ್ತರದಲ್ಲೂ ವೇಗವಾಗಿ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿದೆ, ಅಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಮಾತ್ರ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಳೆಯಬಹುದು, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸರಬರಾಜು ಇಲ್ಲದೆ, ಅದು ಅಸಹನೀಯವಾಗುವ ಮೊದಲು.
ಶಂತನು ಕುಲಕರ್ಣಿ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಅವರ ತಾಯಿ 25 ವರ್ಷಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಟ್ರೆಕ್ ಮಾಡಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕಳೆದ ಆರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಏರಲು ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದ್ದರು. ಅವರು ಮೌಂಟ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ಟ್ರೆಕ್ಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ದಕ್ಷಿಣ ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಮೌಂಟ್ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಬ್ರಸ್. ಟಾಂಜಾನಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕಿಲಿಮಾಂಜರೋ ಮತ್ತು ಅವರು ಅತ್ಯಾಸಕ್ತಿಯ ಮ್ಯಾರಥಾನರ್ ಆಗಿದ್ದರು.
ಅಂಜಲಿ ಕುಲಕರ್ಣಿ ತನ್ನ ಪತಿಯೊಂದಿಗೆ ಜಾಹೀರಾತು ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾಲೀಕರಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಇಬ್ಬರೂ “ಮೌಂಟ್ ಎವರೆಸ್ಟ್ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿರುವ ತಮ್ಮ ಕನಸನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು” ನಿವೃತ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಶಂತನು ಹೇಳಿದರು.
ಉಯೋಹಾದ ಅಜ್ಜ ಕ್ಯಾಷ್, ಪಯೋನಿಯರ್ ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಸುಮಾರು 8,770 ಮೀಟರ್ (28,700 ಅಡಿ) ಎತ್ತರವಿರುವ ಜಾಡು ಒಂದು ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯಿತು.
ಪರ್ವತದ ಕೆಳಗೆ ಎಳೆಯುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಶೇರ್ಪಾ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕರು ಆತನನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿಸಲು ಯತ್ನಿಸಿದರು ಎಂದು ನಮ್ಮ ತಂಡವು ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ತಮ್ಮ ತಂಡವನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸಿತು. “ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ, ಸಾಕಷ್ಟು ಆಮ್ಲಜನಕ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಒದಗಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.”
ಅವರ ಮಕ್ಕಳು ಸಿಎನ್ಎನ್ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆ ಕೆಎಸ್ಎಲ್-ಟಿವಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು, ಪ್ರತಿ ಖಂಡದಲ್ಲೂ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪರ್ವತವನ್ನು ಎತ್ತರಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ ನಂತರ ಅವನು ಮರಣ ಹೊಂದಿದ.
“ಅವರು ನನಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದ ಕೊನೆಯ ಸಂದೇಶ,” ಕಳೆದ 40 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನಾನು ಓದುತ್ತಿರುವ ಪರ್ವತದ ಮೇಲೆ ನಾನು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದ್ದೇನೆ “ಎಂದು ಅವರ ಮಗ ಟ್ಯಾನರ್ ಕ್ಯಾಶ್ ಕೆಎಸ್ಎಲ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಅವನ ದೇಹವು ಎವರೆಸ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ.
1922 ರಿಂದ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳು ಶಿಖರದಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ, ಮೊದಲ ಆರೋಹಿಗಳು ಎವರೆಸ್ಟ್ನ ಸಾವುಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಬಹುತೇಕ ದೇಹಗಳು ಹಿಮನದಿಗಳು ಅಥವಾ ಮಂಜಿನಿಂದ ಹೂಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.