ಟಾಟಾ ಗುಂಪಿನ ವಾಯುಯಾನ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕಾಗಿ, ಹೊರಹೋಗುವ ಕ್ಷಣ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಇಲ್ಲಿದೆ – Scroll.in

ಟಾಟಾ ಗುಂಪಿನ ವಾಯುಯಾನ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕಾಗಿ, ಹೊರಹೋಗುವ ಕ್ಷಣ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಇಲ್ಲಿದೆ – Scroll.in

ಹಲವು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಟಾಟಾ ಸಮೂಹವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಎರಡು ವಿಮಾನಯಾನಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿದೆ.

1930 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಮಾನಯಾನಗಳಿಗೆ ಉದ್ದಿಮೆಗಳಿಂದ ಉಪ್ಪು-ಟು-ಸಾಫ್ಟ್ವೇರ್ ಸಂಘಟನೆಯು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, 2014 ರಲ್ಲಿ ಏಷ್ಯಾ ಏಷ್ಯಾ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಮಲೇಷಿಯಾದ ಏರ್ಏಸಿಯಾ ಬರ್ಹಡ್ ಜತೆ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಪುನಃ ಪ್ರವೇಶಿಸಿತು. ಈಗ ಈ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ 51% ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಟಾಟಾ ಸನ್ಸ್, ಸಮೂಹದ ಹಿಡುವಳಿ ಕಂಪೆನಿಯು 2015 ರಲ್ಲಿ ಸಿಂಗಪುರ್ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ ಉಡಾವಣೆಗೊಂಡ 51-49 ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮದ ವಿಸ್ತಾರಾವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಹೇಗಾದರೂ, ಈಗ ಮಾತ್ರ ಅಂತಸ್ತಿನ ವ್ಯಾಪಾರ ಗುಂಪು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಯಾನದಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಆಲೋಚಿಸುತ್ತಿದೆ, ಹೆಚ್ಚು ವಿಮಾನವನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಾಗರೋತ್ತರ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡುವುದು.

ಸ್ಥಿರ ಆರಂಭ

ಭಾರತದ ವೇಗದ-ವಿಸ್ತರಿಸುವ ವಾಯುಯಾನ ಪೈನ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ತುಣುಕುಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಎರಡು ಟಾಟಾ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ ಒಟ್ಟಾಗಿವೆ.

ಜನವರಿ-ಮಾರ್ಚ್ 2019 ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ, ಏರ್ ಏಷ್ಯಾ ದೇಶೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ಇಂಡಿಗೊ (44%), ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್ (13.6%), ಮತ್ತು ಗೋಏರ್ (9.2%), ಪ್ರದರ್ಶನ ಹಿಂದುಳಿದಿದ್ದರು, 5.5% ನಷ್ಟಿತ್ತು ಹಾಗು ಮತ್ತು Vistara 4% ವಲಯದಿಂದ ದಶಮಾಂಶ ನಿಯಂತ್ರಕ , ನಾಗರಿಕ ವಿಮಾನಯಾನ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯ ಸಾಮಾನ್ಯ.

AirAsia ನ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಅಸ್ಥಿರವಾದ ಉನ್ನತ ಡೆಕ್ಗೆ ಗುರುತಿಸಬಹುದು. ಅದರ ಮೊದಲ ಸಿಇಒ ಮಿಟ್ಟು ಚಂಡಿಲ್ಯ ಅವರು 2016 ರಲ್ಲಿ ವಿಮಾನಯಾನ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿದರು . ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ ಅಮರ್ ಅಬ್ರೋಲ್ ಅವರು ಮಲೇಶಿಯಾದ ಏರ್ ಏಷ್ಯಾ ಗ್ರೂಪ್ನ ಪ್ರಧಾನ ಕಛೇರಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದರು.

ವಿಸ್ತಾರಾ ಸಹ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯು ತನ್ನದೇ ಆದ ಅನನ್ಯ ಗುರುತನ್ನು ರಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “Vistara ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ತನ್ನದೇ USP ಹೊಂದಿಲ್ಲ,” ಮಾರ್ಕ್ ಮಾರ್ಟಿನ್, ವಾಯುಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಕನ್ಸಲ್ಟಿಂಗ್ ನ ಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಸಿಇಒ, ಸ್ಫಟಿಕ ಹೇಳಿದರು. “ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಮಯದ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವಂತಹ ಸಮಯದ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಅಥವಾ ಗೋಯಿರ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇಂಡಿಗೊಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ವಿಸ್ಟಾರಾ ಫ್ಲೈಯರ್ಗಳಿಗೆ ಯಾವ ಅನುಭವವನ್ನು ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ.”

ಟಾಟಾಗಳು ವಿಸ್ತರಣೆಗೆ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಇಲ್ಲ ಎಂಬ ಅಂಶವೂ ಇದೆ. ಏರ್ಏಶಿಯಾವು ಕೇವಲ 21 ವಿಮಾನಗಳ ಏಕೈಕ ವಿಮಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ವಿಸ್ತಾರಾಗೆ 22 ವಿಮಾನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. “ಅವರು ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಬಹಳಷ್ಟು ದಾಸ್ತಾನುಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನಂತರದ ಏಳಿಗೆಯಾಗಬಹುದು” ಎಂದು CARE ರೇಟಿಂಗ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ವಾಯುಯಾನ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಆಶಿಶ್ ನೈನನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಕ್ರಮಬದ್ಧ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಟೊಪ್ಪಿನ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. “2016 ರಿಂದ, ವಿಸ್ತಾರ ಅವರ ಆದಾಯ ಪ್ರತಿವರ್ಷ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಇದು ತಮ್ಮ ದರವನ್ನು ಆಯಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ “ಎಂದು ನೈನನ್ ಹೇಳಿದರು. “ಅವರು ಟಿಕೆಟ್ಗಳನ್ನು ಬೃಹತ್ ರಿಯಾಯಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ.”

ಏರ್ಏಶಿಯಾ ಇಂಡಿಯಾ ಕೂಡ 2018 ರ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಆದಾಯದ ದ್ವಿಗುಣವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಈಗ, ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನ ಗ್ರಹಿಕೆಯಿಂದ ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಯಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಶೂನ್ಯವನ್ನು ನೀಡಿದ ಟಾಟಾಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಪಾಲನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಸಮಯೋಚಿತ ಕ್ಷಣವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ

ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಸ್ಟರಾ BOC ಏವಿಯೇಷನ್ ​​ನಿಂದ ಆರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿಮಾನಗಳನ್ನು ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದು ದೊಡ್ಡ ದೇಶೀಯ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿತು . ನಾಲ್ಕು ಬೋಯಿಂಗ್ 737-800 ವಿಮಾನ ಮತ್ತು ಎರಡು ಏರ್ಬಸ್ A320neo ವಿಮಾನಗಳು ಈ ವರ್ಷದ ನಂತರ ವಿತರಣೆಗಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜೆಟ್ನ ಸುಮಾರು 500 ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಈ ವಿಮಾನಯಾನವು ತನ್ನ ಹೆಡ್ಕೌಂಟ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರವರ್ತಕರು ಟಾಟಾ ಸನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸಿಂಗಪುರ್ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ ಈಗಾಗಲೇ ಏಪ್ರಿಲ್ನಿಂದ 12 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 4,000 ಕೋಟಿ ರೂ.

ವಿಸ್ತಾರಾ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಮಾನಯಾನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ; ಇದು ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ ಸರಕಾರದ ಪರವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ವ್ಯವಹಾರ ವರ್ಗ ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಅದರ ನಿಷ್ಠಾವಂತ ನೆಲೆ ಸಹ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆಯೆಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಏರ್ಏಶಿಯಾ ಭಾರತ ಮುಂದಿನ 15 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಅದರ ಫ್ಲೀಟ್ ಅನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶ ಹೊಂದಿದೆ. ಬೆಂಗಳೂರಿನ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಿಂದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ , ಒಮ್ಮೆ ಅದು ಅಗತ್ಯ ಅನುಮೋದನೆಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಇದು ದೇಶೀಯ ಮಾರ್ಗಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ. ಕೊನೆಯ ತಿಂಗಳು, ಕೋಲ್ಕತಾದಿಂದ ಚೆನೈಗೆ ಮೊದಲ ಹಾರಾಟವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು. “ಸಣ್ಣ ದೇಶೀಯ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಲೈಯರ್ಸ್ ಏರ್ಲೈನ್ ​​[ಏರ್ಏಶಿಯಾ ಇಂಡಿಯಾ] ಗೆ ನಿಷ್ಠರಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕೊನೆಯ ಮೈಲಿ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಮಾರ್ಟಿನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಟಾಟಾರು ಎರಡು ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ವ್ಯವಹಾರ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಏರ್ಏಶಿಯಾ ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದ ಕ್ಯಾರಿಯರ್ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿಯಂತ್ರಿಸಬೇಕೆಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ವಿಸ್ತಾರಾ ಜೊತೆಗೆ ಅವರು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ನೈನನ್ ಹೇಳಿದರು. “ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ವಿಸ್ತಾರಾ ಎಮಿರೇಟ್ಸ್ ನಂತಹ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಲು ತುಂಬಾ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.”

ಈ ಲೇಖನ ಮೊದಲು ಕ್ವಾರ್ಟ್ಜ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಸ್ಕ್ರೋಲ್ + ಇಲ್ಲಿ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿ. Letters@scroll.in ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ನಾವು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ.