ದೆಹಲಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಭಾರತವು ಯುಎಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ದೆಹಲಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಭಾರತವು ಯುಎಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸುಧಾರಿತ ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಸಿಸ್ಟಮ್ -2 ಕ್ಕೆ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಿದೆ.

ನಾಸಾಮ್ -2

) ಡ್ರೋನ್ಸ್ನಿಂದ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳವರೆಗಿನ ವೈಮಾನಿಕ ಬೆದರಿಕೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಟೆರಿಟರಿ ಆಫ್ ದೆಹಲಿಯ ಮೇಲೆ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಬಹು-ಲೇಯರ್ಡ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಗುರಾಣಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸ್ಥಳೀಯ, ರಷ್ಯನ್ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬಳಸಲಾಗುವ US ನಿಂದ.

ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯ

ಯುಎಸ್ ತನ್ನ ವಿದೇಶಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಮಾರಾಟ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ NASAMS-II ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ‘ಸ್ವೀಕಾರ ಪತ್ರದ’ ಅಂತಿಮ ಕರಡುಪತ್ರವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 6,000 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ (ಸುಮಾರು $ 1 ಶತಕೋಟಿ) ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ -ಆಗಸ್ಟ್.

“ದೆಹಲಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಸೈಟ್ಗಳ ಆಯ್ಕೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಸುತ್ತುಗಳ ಮಾತುಕತೆಯು ಈಗಾಗಲೇ ನಡೆದಿವೆ. ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಶಕ್ತಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಎಸೆತಗಳು ಎರಡು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತವೆ “ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಎನ್ಎಎಸ್ಡಿ ಹಿಂದೆ ಎನ್ಎಎಸ್ಎಎಂಎಸ್ ಸ್ವಾಧೀನಕ್ಕೆ ‘ಅವಶ್ಯಕತೆಯ ಅಂಗೀಕಾರ’ವನ್ನು ನೀಡಿತು. ನಂತರ ಭಾರತವು ಔಪಚಾರಿಕ’ ಮನವಿ ಪತ್ರ ‘(ಲೋಯರ್) ಅನ್ನು ಯುಎಸ್ಗೆ ನೀಡಿತು. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಟಿಐಐ ವರದಿ ಮಾಡಿತ್ತು.

ಅದರ ಟರ್ಮಿನಲ್ ಹೈ ಆಲ್ಟಿಟ್ಯೂಡ್ ಏರಿಯಾ ಡಿಫೆನ್ಸ್ (ಥಾದ್) ಮತ್ತು ಪೇಟ್ರಿಯಾಟ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ಕೆಪಬಿಲಿಟಿ (ಪಿಎಸಿ -3) ಕ್ಷಿಪಣಿ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಕೂಡಾ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಯು.ಎಸ್. ಭಾರತವು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, 5.9 ಶತಕೋಟಿ $ ನಷ್ಟು ಮೊತ್ತವನ್ನು “ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಮಾಡುವ ಯೋಜನೆ ಇಲ್ಲ” 40 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂ.) ರಷ್ಯಾದಿಂದ ಮುಂದುವರಿದ ಎಸ್ -400 ಟ್ರಯಂಫ್ನ ಮೇಲ್ಮೈಯಿಂದ ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಐದು ಸ್ಕ್ವಾಡ್ರನ್ಗಳಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಭಾರತವು 2018 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ನಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ S-400 ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ಸಮಾಲೋಚನೆಯ ನಂತರ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್-ಸರ್ಕಾರಿ ಒಪ್ಪಂದದ ನಂತರ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿತು. ಯುಎನ್ ಕಾನೂನಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಎಎನ್ಎಸ್ಎ (ನಿರ್ಬಂಧದ ಆಕ್ಟ್ಗಳ ಮೂಲಕ ಎದುರಿಸುವ ಅಮೆರಿಕದ ಎದುರಾಳಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ) ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ಬೆದರಿಕೆ ಇದ್ದರೂ ಸಹ. “ಅಮೇರಿಕನ್ ಥಾಡ್ ರಷ್ಯಾದ ಎಸ್ -400 ಗೆ ಹೋಲಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಅದು ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮತ್ತೊಂದು ಮೂಲ ಹೇಳಿದೆ.

ದೆಹಲಿಯ ಮೇಲೆ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಗುರಾಣಿಗಾಗಿ ತ್ವರಿತ-ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ NASAMS ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2020-ಏಪ್ರಿಲ್ 2023 ಕಾಲಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ವಿತರಣೆಗಾಗಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾದ S-400 ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು, ಗಡಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿರುದ್ಧ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಎಸ್ -400 ಸಿಸ್ಟಮ್ಗಳು 380 ಕಿ.ಮೀ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕೂಲವಾದ ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ಬಾಂಬರ್ಗಳು, ಜೆಟ್ಗಳು, ಪತ್ತೇದಾರಿ ವಿಮಾನಗಳು, ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು, ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ನಾಶಪಡಿಸಬಹುದು.

ದೆಹಲಿಯ ಉದ್ದೇಶಿತ ಒಟ್ಟಾರೆ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆ ಪ್ರಕಾರ, ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಒಳಗಿನ ಪದರವು ನಾಸಾಮ್ಗಳ ಮೂಲಕ ಇರುತ್ತದೆ. ಸ್ಟಿಂಗರ್ ಮೇಲ್ಮೈ-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು, ಬಂದೂಕು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು AIM-120C-7 AMRAAM ಗಳು (ಮುಂದುವರಿದ ಮಧ್ಯಮ ಶ್ರೇಣಿಯ ಗಾಳಿ-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು), ಮೂರು-ಆಯಾಮದ ಸೆಂಟಿನೆಲ್ ರಾಡಾರ್ಗಳು, ಬೆಂಕಿ-ವಿತರಣೆಯಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾದ ವಿಭಿನ್ನ ಆಯುಧಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಮಾಂಡ್ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ಘಟಕಗಳು. “ಕಟ್ಟಡಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು 9/11 ರೀತಿಯ ಮತ್ತು ಇತರ ನಿಕಟ-ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ದೆಹಲಿಯ ಉದ್ದೇಶಿತ ಒಟ್ಟಾರೆ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆ ಪ್ರಕಾರ, ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಒಳಗಿನ ಪದರವು ನಾಸಾಮ್ಗಳ ಮೂಲಕ ಇರುತ್ತದೆ. ಸ್ಟಿಂಗರ್ ಮೇಲ್ಮೈ-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು, ಬಂದೂಕು ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು AIM-120C-7 AMRAAM ಗಳು (ಮುಂದುವರಿದ ಮಧ್ಯಮ ಶ್ರೇಣಿಯ ಗಾಳಿ-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು), ಮೂರು-ಆಯಾಮದ ಸೆಂಟಿನೆಲ್ ರಾಡಾರ್ಗಳು, ಅಗ್ನಿಶಾಮಕ ಹಂಚಿಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಮಾಂಡ್ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ಘಟಕಗಳು. “ಕಟ್ಟಡಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು 9/11 ರೀತಿಯ ಮತ್ತು ಇತರ ನಿಕಟ-ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಡಿಆರ್ಡಿಓ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸ್ಥಳೀಯ ಎರಡು-ಶ್ರೇಣಿ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ರಕ್ಷಣಾ (BMD) ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ದೆಹಲಿಯ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಗುರಾಣಿಗಳ ಹೊರಗಿನ ಪದರವನ್ನು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು AAD (ಮುಂದುವರಿದ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ) ಮತ್ತು PAD (ಪೃಥ್ವಿ ಏರ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್) ಇಂಟರ್ಸೆಪ್ಟರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ 2,000-ಕಿಮೀ ವರ್ಗದಲ್ಲಿ 15-25 ಕಿ.ಮೀ ನಿಂದ 80-100 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಶತ್ರು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ.

ಎರಡನೇ ಪದರ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಎಸ್ -400 ಸಿಸ್ಟಮ್ಗಳ ಮೂಲಕ ನಡೆಯಲಿದೆ, ಇದು ಆಂತರಿಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ 120, 200, 250 ಮತ್ತು 380 ಕಿ.ಮೀ.ಗಳೊಂದಿಗಿನ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಮಾಂಡ್ ಪೋಸ್ಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಲಾಂಚರ್ಗಳ ಸಂಬಂಧಿತ ಯುದ್ಧ-ನಿರ್ವಹಣೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ, ಸ್ವಾಧೀನ ಮತ್ತು ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥದ ರಾಡಾರ್ಗಳು.

ನಂತರ 70-100 ಕಿಮೀ ಪ್ರತಿಬಂಧ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಇಸ್ರೇಲಿ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ ಮತ್ತು ಡಿಆರ್ಡಿಓಗಳು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಬರಾಕ್ -8 ಮಧ್ಯಮ-ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಮೇಲ್ಮೈಯಂತ್ರದ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬರುತ್ತವೆ. 25 ಕಿಮೀ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಆಕಾಶ್ ಪ್ರದೇಶದ ರಕ್ಷಣಾ ರಕ್ಷಣಾ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ನಾಸಾಗಳ ಮೇಲೆ ಪದರವನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತವೆ.