ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಆರ್ಬಿಐ: ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಕಾಂತ ದಾಸ್ – ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಆರ್ಬಿಐ: ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಕಾಂತ ದಾಸ್ – ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಕಾಂತ ದಾಸ್ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಂಕೇತರ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಗಳ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ನಿಕಟವಾಗಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲಿದೆ ಮತ್ತು ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವೇಳೆ ಸರಿಪಡಿಸುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಜರಿಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಸಣ್ಣ, ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾವು ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಜರಿಯುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ದಾಸ್ ಅವರು ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾರತದ ನಗರ ಪುಣೆ ಸಮಾವೇಶ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರದಂದು ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಇಂಡಿಯನ್ ಮಾರ್ಟ್ಗೇಜ್ ಸಾಲದಾತರು ಡೀವನ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಡಿಹೆಚ್ಎಫ್ಎಲ್) ಷೇರುಗಳು ಎರಡು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಎರಡು ವಾರಗಳ ಮುರಿದುಹೋದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ತನ್ನ ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಭೀತಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದೆ. “ಡೀಫಾಲ್ಟ್” ಮಟ್ಟಗಳಿಗೆ ಡಿಎಚ್ಎಫ್ಎಲ್ ಸಾಲ.

ಡಿಹೆಚ್ಎಫ್ಎಲ್ನಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ತೊಂದರೆಗಳು ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಎನ್ಬಿಎಫ್ಸಿ, ಇನ್ಫ್ರಾಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್ ಲೀಸಿಂಗ್ ಆಂಡ್ ಫೈನಾನ್ಶಿಯಲ್ ಸರ್ವಿಸಸ್ (ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್) ನಲ್ಲಿ ಷೇರುಗಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಈ ವಲಯದಲ್ಲಿನ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಕಳವಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ.

“ಈ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಮುಖ ಘಟಕಗಳ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಹರಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ವಲಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಅವುಗಳ ಅಂತರ-ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಆರ್ಬಿಐ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರದಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ ಒಂದು ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ನಿಯಂತ್ರಕ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ದ್ರವ್ಯತೆ ಅಪಾಯ ನಿರ್ವಹಣಾ ಅಂತಿಮ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು NBFC ಗಳ ಕಣ್ಗಾವಲು ಬಲಪಡಿಸಲು ಒಂದು ಸಮಗ್ರ ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಇರಿಸುತ್ತದೆ, ಗವರ್ನರ್ ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಎನ್ಬಿಎಫ್ಸಿಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಗಂಭೀರ ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಗವರ್ನರ್ ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು.

ಎನ್ಬಿಎಫ್ಸಿಗಳ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಭಾಗವಾಗಿ, ಆಡಿಟರ್ಸ್, ಕ್ರೆಡಿಟ್-ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಂತಹ ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಮೌಲ್ಯ ಸರಪಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಪಾಲುದಾರರೊಂದಿಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಒಂದು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಭಾರತದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತನ್ನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಮೀರಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಹಿಂದಿನ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಒತ್ತಡದ ಆಸ್ತಿಗಳ ನಿರ್ಣಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಿದೆ.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳು “ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ” ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಹಣಕಾಸು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರಬಲವಾಗಿ ಮತ್ತು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ನೆರವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ದಾಸ್ ಶನಿವಾರ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು (ಪಿಎಸ್ಬಿ) ತಮ್ಮ ಬಾಕಿ ಶೀಟ್ಗಳನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಲು ಸರ್ಕಾರದ ಬಂಡವಾಳದ ಒಳಹರಿವಿನ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಾಸ್ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. “ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಪಿಪಿಬಿಗಳು ಬಂಡವಾಳದ ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸುವಿಕೆಗಾಗಿ ಬಂಡವಾಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಲೈವ್ ಪಡೆಯಿರಿ ಸ್ಟಾಕ್ ಬೆಲೆಗಳು ಆಫ್ ಬಿಎಸ್ಇ ಮತ್ತು ಎನ್ಎಸ್ಇ ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ NAV ಯನ್ನು, ಬಂಡವಾಳ ಮ್ಯೂಚುಯಲ್ ನಿಧಿಗಳು , ನಿಮ್ಮ ತೆರಿಗೆ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಆದಾಯ ತೆರಿಗೆ ಕೋಷ್ಟಕ , ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಗೊತ್ತು ಟಾಪ್ ಲಾಭಗಳಿಸುವವರು , ಟಾಪ್ ಸೋಲುವವರು & ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಇಕ್ವಿಟಿ ಫಂಡ್ಸ್ . ಫೇಸ್ಬುಕ್ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮಂತೆಯೇ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ.