ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಜೀನ್-ಸಂಪಾದಿತ ಶಿಶುಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಮರಣದ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರಬಹುದು: ಸ್ಟಡಿ – ETHealthworld.com

ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಜೀನ್-ಸಂಪಾದಿತ ಶಿಶುಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಮರಣದ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರಬಹುದು: ಸ್ಟಡಿ – ETHealthworld.com
ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಜೀನ್-ಸಂಪಾದಿತ ಶಿಶುಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಸಾವಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರಬಹುದು: ಅಧ್ಯಯನ ಲಾಸ್ ಎಂಜಲೀಸ್

: ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಶಿಶುಗಳು ಎಚ್ಐವಿ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ದೂರವಿರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ವಂಶವಾಹಿಗಳು ಬದಲಾಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದು, ಕಿರಿಯ ಮರಣ ಸಾಧ್ಯತೆ ಹೆಚ್ಚು

ಅಧ್ಯಯನ

ಹಕ್ಕುಗಳು.

ಯು.ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ (ಯುಸಿ) ಬರ್ಕ್ಲಿಯಿಂದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ನಡೆಸಿದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜನಿಸಿದ ಅವಳಿ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿ ರಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಆನುವಂಶಿಕ ರೂಪಾಂತರವು ನಂತರದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಶೇ 21 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಸುಮಾರು 400,000 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜಿನೊಮ್ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಆರೋಗ್ಯ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಯುಕೆ ಬಯೋಬ್ಯಾಂಕ್ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜೀನ್ ಎರಡು ಪರಿವರ್ತಿತ ಪ್ರತಿಗಳು ಹೊಂದಿದ್ದ ಜನರಿಗೆ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ವಯಸ್ಸಿನ 41 ಮತ್ತು 78 ರ ನಡುವಿನ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. .

ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ ಮರಣ ದರದಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಪಟ್ಟು ಅಧಿಕಗೊಂಡ ಜೀನ್, CCR5 ನ ಎರಡು ರೂಪಾಂತರಿತ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಟ್ಟಾರೆ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವು ಫ್ಲೂನಿಂದ ಸಾವಿಗೆ ಈ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಳಗಾಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೇಗಾದರೂ, ಸಂಶೋಧಕರು ಯಾವುದೇ ವಿವರಣೆಗಳು ಇರಬಹುದೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ CCR5 ಸಂಕೇತಗಳ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಜೀನ್ನ ಪ್ರತಿಗಳ ರೂಪಾಂತರದಲ್ಲಿ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನೇಕ ದೇಹ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದೆ.

“ಸಿಆರ್ಎಸ್ಪಿಆರ್ಆರ್ ಶಿಶುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿರುವ ಅನೇಕ ನೈತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರಸಕ್ತ ಜ್ಞಾನದಿಂದಾಗಿ, ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಈಗಲೂ ಇದು ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದೆ, ಆ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಏನು ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತಿಳಿಯದೆ” ಎಂದು ರಾಸ್ಮಸ್ ನೀಲ್ಸನ್ ಹೇಳಿದರು. ಯುಸಿ ಬರ್ಕಲಿಯಲ್ಲಿನ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ.

“ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಬಹುಪಾಲು ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಯಸಿದ ರೂಪಾಂತರವು ಬಹುಶಃ ಅಲ್ಲ, ನೀವು ನಿಜವಾಗಿ, ಸರಾಸರಿಯಾಗಿ, ಅದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ” ಎಂದು ನೀಲ್ಸೆನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ಒಂದು ಜೀನ್ ಅನೇಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ಪರಿಸರದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ರೂಪಾಂತರದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ತುಂಬಾ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಬಹುದು, ಯಾವುದೇ ಜರ್ಮ್ಲೈನ್ ​​ಎಡಿಟಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಮತ್ತು ಅಜ್ಞಾತ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ,” ಎಂದು ಪೋಸ್ಟ್ಡಾಕ್ಟರಲ್ ಸಹವರ್ತಿ ಕ್ಸಿನ್ಝು ವೈಯಿ ನೇಚರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ನಿಯತಕಾಲಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಲೇಖಕ.

ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಾಗಿ ಜೀನ್ CCR5 ಸಂಕೇತಗಳು, ಇತರ ವಿಷಯಗಳ ನಡುವೆ, ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಕೋಶಗಳ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಕೂರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದವುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಮಾಡುವಂತಹ ಕೆಲವು ತಳಿಗಳನ್ನು HIV ಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

Jiankui ಅವರು, ಕಳೆದ ನವೆಂಬರ್ ಅವರು ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳು ಮೇಲೆ CCR5 ಪ್ರಯೋಗ ಎಂದು ಚೀನೀ ವಿಜ್ಞಾನಿ, ಅವರು ಇದನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಎಂದು ಜೀನ್ ಒಂದು ರೂಪಾಂತರ ಪರಿಚಯಿಸಲು ಬಯಸಿದರು ಹೇಳಿದರು.

ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುವ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಪ್ರೋಟೀನ್ನನ್ನು ಅಶಕ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಏಷ್ಯನ್ನರಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪವಾಗಿವೆ, ಆದರೆ 11% ರಷ್ಟು ಉತ್ತರ ಯುರೋಪಿಯನ್ನರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ರೂಪಾಂತರವು HIV ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಅವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಜೆನೆಟಿಕ್ ರೂಪಾಂತರ, ಡೆಲ್ಟಾ 32, ಸಿಸಿಆರ್ 5 ಜೀನ್ನಲ್ಲಿ 32-ಬೇಸ್-ಜೋಡಿ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಪ್ರೋಟೀನ್ನ ಜೀವಕೋಶದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ CCR5 ಸಂಕೇತಗಳು, ಎಚ್ಐವಿ ಬಂಧಿಸುವ ಮತ್ತು ಸೋಂಕನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ.

ಅವರು ನೈಸರ್ಗಿಕ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ನಕಲು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಪ್ರೋಟೀನ್ನನ್ನು ಸಹ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬಹುದಾದ ರೀತಿಯ ಅಳಿಸುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಅವಳಿ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಸಿಆರ್ಐಎಸ್ಪಿಆರ್-ಕ್ಯಾಸ್ 9 ಜೀನ್ ಎಡಿಟಿಂಗ್ನಿಂದ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸಿ.ಸಿ.ಆರ್ 5 ನ ಒಂದು ಪ್ರತಿಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಶಿಶುಗಳು ಎರಡೂ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಲ್ಲ ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರೋಟೀನ್ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ನೀಲ್ಸನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜೀನ್ ಪ್ರತಿಗಳೆರಡಕ್ಕೂ ಹೋಮೋಜೈಗಸ್ ಪರಿವರ್ತನೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ.

ಅವರ ಪ್ರಯೋಗವು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾದ ನಂತರ, ಮಾನವ, ಪ್ರಾಣಿ ಮತ್ತು ಸಸ್ಯದ ಲಕ್ಷಣಗಳ ಮೂಲವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಸ್ತುತ ಆನುವಂಶಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ನೀಲ್ಸೆನ್ ಮತ್ತು ವೇಯ್, ಯುಕೆ ಬಯೋಬ್ಯಾಂಕ್ನಿಂದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸಿಸಿಆರ್ 5-ಡೆಲ್ಟಾ 32 ರೂಪಾಂತರದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು.

ಎರಡು ಸ್ವತಂತ್ರ ಕ್ರಮಗಳು ಎರಡು ಪರಿವರ್ತಿತ ವಂಶವಾಹಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಇರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ಡೇಟಾಬೇಸ್ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಕೊಂಡ ಎರಡು ರೂಪಾಂತರಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿರೀಕ್ಷಿತಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನರು, ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಅವರು ಮರಣ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ನಿರೀಕ್ಷಿತಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರು 40 ರಿಂದ 78 ರವರೆಗೆ ಬದುಕುಳಿದರು.

“ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡ ನಂತರ ದಾಖಲಾತಿ ಮತ್ತು ಬದುಕುಳಿದಿರುವವರ ನಡುವಿನ ಎರಡೂ ಪ್ರಮಾಣಗಳು ಅದೇ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೇಳಿವೆ, ಅಂದರೆ ನೀವು ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಎರಡು ನಕಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಕಡಿಮೆ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಿರಿ” ಎಂದು ನೀಲ್ಸನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಎರಡು ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಕೊರತೆಯಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.