ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ ಹಾನಿ ಬಳಸಿ ಚೀನಾವನ್ನು ನೋಯಿಸುವಂತೆ 'ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು' ಚೀನೀ ಪತ್ರಿಕೆ ಹೇಳಿದೆ

ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ ಹಾನಿ ಬಳಸಿ ಚೀನಾವನ್ನು ನೋಯಿಸುವಂತೆ 'ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು' ಚೀನೀ ಪತ್ರಿಕೆ ಹೇಳಿದೆ

ಬೀಜಿಂಗ್ (ರಾಯಿಟರ್ಸ್) – ಮಾಜಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಸಾಹತು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಮೂಹಿಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು ಒಂದು ಕೈವರ್ತನೆ ಬಿಲ್ ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿ ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ “ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು” ಚೀನಾ ಗಾಯಗೊಂಡು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ, ಅಧಿಕೃತ ಚೀನೀ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿದರು.

ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್, ಚೀನಾ, ಜೂನ್ 9, 2019 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಕೈವರ್ತನೆ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸ್ಕ್ರ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. REUTERS / Tyrone Siu

ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ನಡುವೆ ಘರ್ಷಣೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಸೂದೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಶಾಂತಿಯುತ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಿರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರದಂದು ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ ಸಂಸತ್ತನ್ನು ರಾಯಿಟ್ ಪೊಲೀಸರು ಸುತ್ತುವರಿದಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾನುವಾರ ಭಾನುವಾರ ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ನ ಬೀದಿಗಳನ್ನು ನೂರಾರು ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿ ಬಿಲ್ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದರು. ಈ ಮಸೂದೆಯು ನಗರದ ವಿರೋಧಿ ಕಾನೂನಿನ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೆದರಿದ್ದರು.

ಸಂಘಟಕರು ಸುಮಾರು ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, ಆದರೆ ಪೊಲೀಸರು ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು 240,000 ಕ್ಕೆ ಇಟ್ಟರು.

ಚೀನಾ ಡೈಲಿ ಒಂದು ಸಂಪಾದಕೀಯದಲ್ಲಿ ಹೇಳುವಂತೆ ಬಿಲ್ ಹೆಚ್ಚು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಶಾಸನವಾಗಿತ್ತು.

“ಯಾವುದೇ ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ಮನಸ್ಸಿನ ವ್ಯಕ್ತಿ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ನ ನಿಯಮದ ನಿಯಮವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯವನ್ನು ತಲುಪಿಸುವ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತವಾದ, ವಿವೇಕಯುತ ಮತ್ತು ಸಮಂಜಸವಾದ ಶಾಸನವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾನೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

“ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ಕೆಲವು ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ನಿವಾಸಿಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಶಿಬಿರದಿಂದ ಮತ್ತು ಅವರ ವಿದೇಶಿ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಂದ ವಿರೋಧಿ-ರವಾನೆ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.”

ಬಿಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪೆಶಲ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್ ರೀಜನ್ನಲ್ಲಿ (ಎಸ್ಎಆರ್) ಕೆಲವು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುತ್ತಾರೆ, ಇತರರು ರಾಜಕೀಯ ಅಜೆಂಡಾವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಭಾಷೆಯ ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ಎಸ್ಎಆರ್ ಸರ್ಕಾರದ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ ಮತ್ತು ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ರಾಜಕೀಯ ಲಾಭಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವಿರೋಧ ಶಿಬಿರವು ಕೇವಲ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿಫಲರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಅನಾಹುತವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ಡೈಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಆ ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು ಯಾರು ಎಂದು ಹೇಳಲಿಲ್ಲ.

ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ನ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಣಕಾಸಿನ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಕಾನೂನಿನಲ್ಲಿ ಕಾಳಜಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿಯರು ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.

ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪುಗಳು ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆ, ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಬಂಧನಗಳು, ಬಲವಂತದ ತಪ್ಪೊಪ್ಪಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ವಕೀಲರನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆರೋಪಿಸಿವೆ.

ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಈ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪೆನಾಲ್ಟಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ಅಪರಾಧಗಳಿಗೆ ವಿರೋಧಿ ಅಪರಾಧಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯನ್ನು ಅವರು ಬೆಳೆಸಿದರೂ ಸಹ.

ಗ್ಲೋಬಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಟ್ಯಾಬ್ಲಾಯ್ಡ್ ಅನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಓದಿದ ಮತ್ತೊಂದು ಚೀನೀ ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆ ಸೋಮವಾರ ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ವಿರೋಧಿ ಗುಂಪುಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಸಾಮಾನ್ಯ ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಶಾಸನಸಭೆಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು “ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ವರ್ಧಿಸುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಸರ್ಕಾರವು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿಯ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಾರ್ಟಿಯ ಅಧಿಕೃತ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಡೈಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಕಾಗದದ ಪ್ರಕಾರ.

“ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಎಸ್ಎಆರ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯವು ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಸದಾಚಾರಗಳ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದೆ, ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅರ್ಧದಾರಿಯಲ್ಲೇ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅದರ ಮುಖ್ಯ ಚೀನೀ ಭಾಷಾ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಪಾದಕೀಯದಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಚೀನಾದ ಪ್ರಧಾನ ಭೂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಕೇವಲ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರಲಿಲ್ಲ.

ಸೋಮವಾರದಂದು ಚೀನಾದ ಟ್ವಿಟರ್ ತರಹದ ಪ್ಲಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ ವೀಬೊ ಕುರಿತು “ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್” ಕೀವರ್ಡ್ ಹುಡುಕಾಟವು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಖಾತೆಗಳು, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೈಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಮಾತ್ರ ಪೋಸ್ಟ್ಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಸ್ಲೈಡ್ಶೋ (2 ಚಿತ್ರಗಳು)

ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಕೆಲವು ಪೋಸ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಬೀಜಿಂಗ್-ಪರ ಹಾಂಗ್ಕಾಂಗ್ ಸುದ್ದಿಪತ್ರಿಕೆ ವೆನ್ ವೈ ಪೊನಿಂದ ಬಂದಿದ್ದು, ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಹೊರದಬ್ಬುವುದು ಮತ್ತು “ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು” ಉಂಟುಮಾಡುವ ಜನರನ್ನು ಸಂಘಟಿಸುವ “ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್ ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿಗಳು” ಎಂಬ ಆರೋಪ ಹೊರಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ನಿಶ್ಚಿತ ಪದಗಳು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಒಪನೀಸ್ ಚೀನೀಸ್ ಎಕ್ಟ್ರಾಡಿಷನ್, ಸೆನ್ಸಾರ್ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟವು.

ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಬಿಬಿಸಿ ಮತ್ತು ಸಿಎನ್ಎನ್ ವರದಿಗಳನ್ನು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಖಾಲಿ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೂ ಚಾನಲ್ಗಳನ್ನು ಕೇವಲ ಹೈ-ಎಂಡ್ ಹೋಟೆಲುಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಅಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಚೀನೀಗೆ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಬೆನ್ ಬ್ಲಾಂಚಾರ್ಡ್ರಿಂದ ವರದಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ; ಹುಯಿಜಾಂಗ್ ವೂ ಅವರಿಂದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವರದಿ; ಪಾಲ್ ಟೈಟ್ರಿಂದ ಸಂಪಾದನೆ