'ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರು' ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಕ್ಸಿ ಬಿಶ್ಕೆಕ್ನಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ, ಚೀನಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

'ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರು' ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಕ್ಸಿ ಬಿಶ್ಕೆಕ್ನಲ್ಲಿ ಭೇಟಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ, ಚೀನಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಬೀಜಿಂಗ್ / ನವದೆಹಲಿ (ಪಿಟಿಐ): ಶಾಂಘಾಯ್ ಸಹಕಾರ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿಂಪಿಂಗ್ ಅವರು “ಉತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತರು” ಸಭೆ ನಡೆಸಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ಅವರು ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ನಡುವೆ ವ್ಯಾಪಾರದ ಕಲ್ಪನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆಯೇ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಭಾರತ ನಡುವಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಘರ್ಷಣೆಗಳ ಭೀತಿ, ಅಂತಹ ವಿಷಯಗಳು ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದ್ದೇನೆ. ಇದು ತನ್ನ (ಕ್ಸಿ) ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ ನಾಯಕರಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ” ಚೀನಾದ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಜಾಂಗ್ ಹನ್ಹುಯಿ ಸೋಮವಾರ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಸಮಾರಂಭವೊಂದರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಝಿಂಗ್ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಕ್ಸಿ ಅವರನ್ನು “ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರೆಂದು” ವರ್ಣಿಸುತ್ತಾ, ಕಿರ್ಗಿಸ್ತಾನ್ ರಾಜಧಾನಿ ಬಿಷ್ಕೆಕ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಜೂನ್ 13 ಮತ್ತು 14 ರಂದು ಎಸ್.ಸಿ.ಓ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯಲಿದೆ. ಚೀನಾದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಜೊತೆಗಿನ ವ್ಯಾಪಾರ ಯುದ್ಧ ತೀವ್ರವಾಗಿದೆ. ಸುಂಕದ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದೆ.

“ವ್ಯಾಪಾರದ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಏಕಪಕ್ಷೀಯತೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದು, ಯುಎಸ್ ನ ಬೆದರಿಸುವ ಪದ್ಧತಿಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಕೊಡುತ್ತದೆ, ಅದರ ವ್ಯಾಪಾರಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಅಭ್ಯಾಸವು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಚೇತರಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ನೇರವಾದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, “ಜಾಂಗ್ ಹೇಳಿದರು.

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ, ಬಾಹ್ಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕ್ಸಿ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುಟಿನ್ರೊಂದಿಗೆ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆಗಳನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ.

ಯಾವುದೇ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ಹೆಸರಿಸದೆ, SCO ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಕಳವಳಗಳನ್ನು ಮಂಡಿಸಲು ಭಾರತವು ನೋಡಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. SCO ಯ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ವಿರೋಧಿ ಭಯೋತ್ಪಾದನಾ ರಚನೆಯೊಂದಿಗೆ (RATS) ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಲು ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೇಳಿದೆ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಸಹ ಈ ಸಮಾವೇಶದಲ್ಲಿ ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದಾಗ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇನ್ನೂ ಯಾವುದೇ ಸಭೆ ನಡೆಸಿಲ್ಲ ಎಂದು MEA ವಕ್ತಾರ ರವೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಪುನರುಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇರಾನ್ ಒಂದು ಸಭೆಯನ್ನು ಕೋರಿದೆ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ MEA ಸಹ ನೇರವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿಲ್ಲ, ಹಲವಾರು ವಿನಂತಿಗಳು ಇದ್ದವು.

“ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಬಲವಾಗಿ ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ದೇಶದ ಹೆಸರಿಲ್ಲದೆ ನಾವು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ವಿಚಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು MEA ನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ (ಪಶ್ಚಿಮ) ಗಿತೇಶ್ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತ ಪ್ರಬಲ ಮತ್ತು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕ್ರಮವನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಕಿರ್ಗಿಸ್ತಾನ್ನ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವ ನಾಯಕರು ಜಾಗತಿಕ ಭದ್ರತಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ, ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಆರ್ಥಿಕ ಸಹಕಾರ, ಜನರಿಂದ ಜನ ವಿನಿಮಯ ಮತ್ತು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಗಮನ ಹರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಶೃಂಗದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ವಿವಾದವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. “SCO ಸಭೆಗಳು ಉಚಿತ ಮತ್ತು ಫ್ರಾಂಕ್ ಆಗಿರುತ್ತವೆ. ಭಾಗವಹಿಸುವ ನಾಯಕರು ತಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಳವಳಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಬೇಕೆಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು.

ಬಹುಪಕ್ಷೀಯ ಆರ್ಥಿಕ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಾಗತಿಕ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ತಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ.ಇದು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳ ನಾಯಕರುಗಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯವಾದ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ” ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ತಿಳಿಸಿದರು.