ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಮನುಷ್ಯ: ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಕರೆದಿದ್ದ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರ ನಾಟಕಗಳು – ದಿ ನ್ಯೂಸ್ ಮಿನಿಟ್

ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಮನುಷ್ಯ: ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಕರೆದಿದ್ದ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರ ನಾಟಕಗಳು – ದಿ ನ್ಯೂಸ್ ಮಿನಿಟ್

ಸಮಕಾಲೀನ ನಂತರದ ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ನಿರೂಪಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ನಾಗಮಂಡಲದಲ್ಲಿ ಹಿಂದಿನ ವಾಸ್ತವತೆ ಮತ್ತು ಜಾನಪದ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ.

ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರು 35 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವನಾಗಿದ್ದಾಗ, ಅವರ ಅಡುಗೆನಿಂದ ಅವರು ಪಡೆದ ಪ್ರೀತಿಯ ಪತ್ರವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ, ಚಿತ್ರದ ಚಿತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಗನೆ ಮುಳುಗಿಸುವ ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ಡ್ರಾಗೆ ಹಾಕಿದರು. ಹಿಂದಿರುಗಿದ ನಂತರ, ನೋಡು ಕಾಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆತನಿಗೆ ಆಘಾತವಾಯಿತು.

“ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪತ್ರವಿದೆ. ನೀವು ಅದನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೀರಾ? “ಕಾರ್ನಾಡ್ ತನ್ನ ತಾಯಿಯನ್ನು ಕೇಳಿದ. “ನಾನು ಅದನ್ನು ಹರಿದು ಹಾಕಿದೆನು. ಕಳಪೆ ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವನ್ನು ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಲು ನೀವು ಏನು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ? “ಎಂದು ಅವನ ತಾಯಿ ಕೇಳಿಕೊಂಡಳು. ಅವರ ತಾಯಿಯ ಕೃಷ್ಣಬಾಯಿ ಮಂಕಿಕರ್ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ಆದರ್ಶಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಚುರುಕುಬುದಾರನಲ್ಲ, ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಒಂದು ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಗಮನಸೆಳೆದಿದ್ದಾಳೆ , ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಹಿಡಿದಿಡಲು ಬೆಳೆದ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳ ಮೇಲೆ ಭಾರೀ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಅವರ ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪುನರುಜ್ಜೀವನದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಜನಪ್ರಿಯವಾದ ಕಾರ್ನಾಡ್, ಸಮಕಾಲೀನ ನಾಟಕ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ನಾಟಕಕಾರರಿಗೆ ಟಾರ್ಚ್ ಧಾರಕರಾಗಿದ್ದರು. ಯಯತಿ ಅವರ ಮೊದಲ ನಾಟಕ, ನಾಗಮಂಡಲ, ದ ಫೈರ್ ಅಂಡ್ ದಿ ರೈನ್, ಟೇಲ್-ದಂಡಾ, ರಕ್ಷಾ ಥಂಗಡಿ ಮತ್ತು ತುಘಲಕ್, ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜವನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಿರುವ ಆಧುನಿಕ, ಅಸ್ತಿತ್ವವಾದದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ತತ್ವವಾದಿಗಳಾಗಿ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೀತಿಕಥೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು.

Mariya ಲತೀಫ್ ಮಾಹಿತಿ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳು , ಕಾರ್ನಾಡ್ ಪುರಾಣ ಮತ್ತು ದಂತಕಥೆಗಳಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ಸಮುದಾಯಗಳ ನಡೆದ ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳು ಅಪ್ ಅಲುಗಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಸ್ವಜನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅರಸಿಹೋದರು ಸಂಬಂಧಿತ ಸಮಕಾಲೀನ ಸಾಮಾಜಿಕ ರಚನೆಗಳಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಅರ್ಥದ ಗುಪ್ತ ಮೂಲಗಳು ಗಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮಾಡಿದ್ದರು. “ಜಾನಪದ ರಂಗಭೂಮಿಯ ಶಕ್ತಿಯು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಆ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ವಿಧಾನವೂ ಇದೆ, ಅವುಗಳ ಅಕ್ಷರಶಃ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಅವರ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಲ್ಲುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು 1999 ರಲ್ಲಿ ದಿ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನ್ಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನವೊಂದರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. .

ಕರ್ನಾಟಕದ ಸಿರ್ಸಿಯಲ್ಲಿನ ಬೀದಿ ನಾಟಕಗಳಿಗೆ ಅವರ ಬಾಲ್ಯದ ಮಾನ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಬಾಂಬೇಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ನಾಟಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಅವನ ನಿಕಟತೆಯು ಅವನನ್ನು ಆಧುನಿಕ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸರಿಹೊಂದುವ ಜಾತ್ಯತೀತತೆ ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆಯ ಪೆನ್ ಕಥೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು, ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿ ಪ್ರಕಾರ. ಅವರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ 1988 ನಾಟಕ ನಾಗಮಂಡಲ ನಾಟಕದಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರ ಪಿತೃಪ್ರಭುತ್ವದ ಸ್ಥಾಪನೆಗಳು ಮದುವೆ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಇಂದ್ರಿಯತೆಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಧೈರ್ಯಮಾಡಿದ ಮಹಿಳೆಯರಿಂದ ನಡೆಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕಳಂಕವನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಮಕಾಲೀನ ನಂತರದ ಭಾರತೀಯ ಸಮಾಜದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ನಿರೂಪಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ನಾಗಮಂಡಲದಲ್ಲಿ ಹಿಂದಿನ ವಾಸ್ತವತೆ ಮತ್ತು ಜಾನಪದ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ. “ನೀವು ಅದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾಚಿಕೆಪಡುವಿರಾ? ನಾನು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಲಾಕ್ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ, ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ನೀವು ಪ್ರೇಮಿಯೊಂದನ್ನು ಹುಡುಕುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದ್ದೀರಿ! ಅದು ಯಾರೆಂದು ಹೇಳಿ. ನಿಮ್ಮ ಚೀಲದಿಂದ ನೀನು ಯಾರಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದೀಯಾ? “ಅನ್ನಣ್ಣ ಅವರ ಬಂಧಿತ ಪತ್ನಿ ರಾಣಿಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾನೆ. ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ಪುರುಷ-ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಸಮಾಜದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸತ್ಯವನ್ನು ಬಿಡುತ್ತಾನೆ, ಅಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯು ತನ್ನ ಪವಿತ್ರತೆಯನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ಸಾಬೀತು ಮಾಡಬೇಕು, ಆದರೆ ಅವನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಅವನ ನಿಷ್ಠೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅವರ ನಾಟಕಗಳ ಒಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವು ಅವರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಆಸೆಗಳನ್ನು ಆರೈಕೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಪಿಡಿ Nimdarkar ತಮ್ಮ ಕಂಡುಕೊಂಡ ವಿಧಾನದಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಹೋರಾಟ ಬಲವಂತವಾಗಿ ಮಹಿಳಾ ಮುಖ್ಯ, ಸೃಷ್ಟಿ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳು . ‘ಯಯತಿ’ ಯಲ್ಲಿ ರಾಜ, ದೇವಯಾನಿ ಮತ್ತು ಶರ್ಮಿಸ್ಥಾ ನಡುವೆ ಹರಿದ ಸಂಬಂಧ ಇದು. ‘ಹವವದನ’ದಲ್ಲಿ, ಇದು ಪದ್ಮಿನಿ, ದೇವದಾತ್ತ ಮತ್ತು ಕಪಿಲಾ ನಡುವೆ; ‘ನಾಗಮಂಡಲ’ದಲ್ಲಿ ಇದು ರಾಣಿ, ನಾಗಾ ಮತ್ತು ಅಪ್ಪಣ್ಣ ನಡುವೆ ಇದೆ; ಬ್ರೋಕನ್ ಇಮೇಜಸ್ನಲ್ಲಿ ಅದು ಪ್ರಮೋದ್, ಮಂಜುಲಾ ಮತ್ತು ಮಾಲಿನಿ ನಡುವೆ; ‘ದ ಫೈರ್ ಅಂಡ್ ದಿ ರೈನ್’ ನಲ್ಲಿ ವಿಶಾಖಾ ಮತ್ತು ಯವಕ್ರರಿ ಮತ್ತು ಪಾರ್ವಸು ನಡುವೆ ಮತ್ತು ನಿತಿಲೈ, ಪತಿ ಮತ್ತು ಅರ್ವಾಸು ನಡುವೆ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಕಥೆಯನ್ನು ನೇಯ್ದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಬೇಡಿಕೆ ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಮತ್ತು ಅಸಹಾಯಕ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ವಸಾಹತಿನ ನಂತರದ ನಾಟಕಕಾರನಾದ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ತನ್ನ ನಾಟಕಗಳ ಮೂಲಕ ಜಾತ್ಯತೀತ ಭಾರತವನ್ನು ತನ್ನ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಪ್ರಗತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾನೆ. ಅವರ 2018 ರ ನಾಟಕ ರಕ್ಸಾಸಾ ತಂಗಡಿ ಯಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ವಿಜಯನಗರ ಕೊನೆಯ ಆಡಳಿತಗಾರನಾದ ಅಲಿಯಾ ರಾಮ ರಾಯ (1485-1565) ರ ಜೀವನವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ರಾಮ ರಾಯ ಅವರು ಮ್ಯಾಕಿಯಾವೆಲ್ಲಿಯನ್ ವಿಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಎಂದಿಗೂ ಸಹವರ್ತಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಕೆಳ ಜಾತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸದಸ್ಯನಾದ ಅರುವೂರಿ ಆಗಿದ್ದರು.

“ರಾಮಾ ರಾಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಮೆಗಾಲೊಮೇನಿಯಾವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಅದು ಸಮಕಾಲೀನವಾದುದು? ನೀನು ನಿರ್ಧರಿಸು. ಆದರೆ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತವನ್ನು ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಗೊಳಿಸಲು ನಾನು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ನಾನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ್ದಲ್ಲಿ, ನನ್ನ ಪ್ರಜ್ಞೆಯು ಸೂಕ್ತವಾದುದಾದರೆ, ಆ ನಾಟಕವು ತುಂಬಾ ಇರುತ್ತದೆ “ಎಂದು 2019 ರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು .

ನಿರಂಕುಶಾಧಿಕಾರಿ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಬೆದರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಅವನ ನಾಟಕದ ತುಗ್ಲಕ್ ಸುಳಿವುಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಸಂದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮಾತುಕತೆ. ಇದು ತುಘಲಕ್ನ ಒಂದು ದೃಶ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಆದರ್ಶವಾದಿ ಮತ್ತು ದಾರ್ಶನಿಕ ರಾಜನ ಕನಸುಗಳು ಅವರ ಸೈನಿಕರನ್ನು ನೋವಿನಿಂದ ಎಳೆದಿದೆ. “ಇಲ್ಲ ಸೇನೆಯ ಈ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು,” ಕಿರಿಯ ಸೆಂಟ್ರಿ, ಬುದ್ಧಿವಂತರಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಒಂದು, “ಏಕರೂಪವಾಗಿ, ಕೋಟೆಗಳು ಒಳಗಿನಿಂದ ಕುಸಿಯಲು.” ಇದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ನಾಟಕದ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಆಡಳಿತ ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ತರಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು ನಿರಾಶೆಗೆ ತುರ್ತು ಹೋಲಿಸುತ್ತದೆ ಬಗ್ಗೆ ತುಘಲಕ್ ನ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಿಂದ ಪರಿಪೂರ್ಣ ರಾಷ್ಟ್ರದ.

ರಾಕ್ಷಸ ತಂಗಡಿ ಮತ್ತು ತುಘಲಕ್ನಲ್ಲಿ, ಕಾರ್ನಾಡ್ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ಬಗೆಗಿನ ತನ್ನ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಮುಂಚೂಣಿಗೆ ತರುತ್ತದೆ, ಕೋಮುವಾದಿ, ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಭಜನೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದಿರುವ ಮಹಾಪೌರತ್ವವನ್ನೂ ಅವನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. “ನಾವು ಯುವಕರು, ಭಾರತದ ಹೆಮ್ಮೆಯಿದೆ. ಅನಕ್ಷರಸ್ಥ ಜನರಿಗೆ ಮತವಿದೆ ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ – ಹಿಂದೂ, ಮುಸ್ಲಿಂ ಅಥವಾ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ – ಒಬ್ಬ ಭಾರತೀಯರಾಗಿದ್ದ ನಾವು ಹೊಸದಾಗಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾದಿ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಯಿತು ಎಂಬ ಕನಸಿನಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿರರ್ಥಕ ಮತ್ತು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆಟವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೆವು ಮತ್ತು ನಾವು ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಹಿಂದುತ್ವವಾದಿಗಳು ಈ ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರವು ಅಸ್ಪೃಶ್ಯರು, ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು, ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಹೇಗೆ ಅವಕಾಶ ಕಲ್ಪಿಸಬೇಕೆಂದು ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕಾರ್ನಾಡ್ 2018 ರ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.