ರಾತ್ರಿ ಗೂಬೆಗಳು ತಮ್ಮ ದೇಹ ಗಡಿಯಾರವನ್ನು ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು 'ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್' ಅನ್ನು ಪುನಃ ಮಾಡಬಹುದು

ರಾತ್ರಿ ಗೂಬೆಗಳು ತಮ್ಮ ದೇಹ ಗಡಿಯಾರವನ್ನು ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು 'ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್' ಅನ್ನು ಪುನಃ ಮಾಡಬಹುದು
ರಾತ್ರಿ ಗೂಬೆ, ನಿದ್ರಿಸುವ ಮಾದರಿ, ಖಿನ್ನತೆ, ಸ್ಟ್ರೋಕ್, ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್, ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಸುದ್ದಿ
ನಿದ್ರೆ / ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಅಡಚಣೆಗಳು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ, ಲಹರಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು, ಹೆಚ್ಚಿದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣಗಳು, ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯ ಕುಸಿತ. (ಫೋಟೋ: ಪಿಕ್ಸಬಾಯ್)

‘ರಾತ್ರಿಯ ಗೂಬೆಗಳ’ ಮಲಗುವ ಮಾದರಿಗೆ ಒಂದು ಸರಳ ತಿರುಚುವುದು – ತೀವ್ರ ನಿದ್ರಿಸುವ ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವ ಪದ್ಧತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು – ಬೆಳಗಿನ ಪ್ರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ.

ಸ್ಲೀಪ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಎಂಬ ನಿಯತಕಾಲಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು, ಮೂರು ವಾರಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲದ ಔಷಧೀಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ‘ರಾತ್ರಿಯ ಗೂಬೆಗಳ’ ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ಲಯವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಬರ್ಮಿಂಗ್ಹ್ಯಾಮ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ಮತ್ತು ಯುಕೆನಲ್ಲಿ ಸರ್ರೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಮೊನಾಶ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳ ಸಂಶೋಧಕರು, ನಿದ್ರೆ ಅವಧಿಯ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಿದ್ದರೂ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ತಮ್ಮ ನಿದ್ರೆ / ಸಮಯದ ಸಮಯವನ್ನು ಎರಡು ಗಂಟೆಗಳಷ್ಟು ಮುಂದಕ್ಕೆ ತರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಎಂದು ತೋರಿಸಿದರು.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಭಾಗಿಗಳು ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದ ಭಾವನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರು, ಹಾಗೆಯೇ ಹಗಲಿನ ಸಮಯದ ನಿದ್ದೆಗಳಲ್ಲಿ.

“ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ‘ರಾತ್ರಿ ಗೂಬೆಗಳನ್ನು’ ಹಂತಗೊಳಿಸಲು, ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು, ನೈಜ ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಸಮಯವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಸರಳವಾದ ಔಷಧೀಯವಲ್ಲದ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಎಲಿಸ್ ಫೇಸ್-ಚೈಲ್ಡ್ಸ್ ಮೊನಾಶ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ.

‘ನೈಟ್ ಗೂಬೆಗಳು’ ಅವರ ಆಂತರಿಕ ದೇಹ ಗಡಿಯಾರವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ನಂತರದ ನಿದ್ರೆ ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರದ ಸಮಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತದೆ – ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸರಾಸರಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 2.30 ಗಂಟೆ ಮತ್ತು 10.15 ಗಂಟೆಗೆ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವ ಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ನಿದ್ರೆ / ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಅಡಚಣೆಗಳು ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ, ಅವುಗಳೆಂದರೆ, ಲಹರಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು, ಹೆಚ್ಚಿದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ ಮತ್ತು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣಗಳು, ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಯ ಕುಸಿತ.

“ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯು ನಿಂತುಹೋಗಿರುವ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ದಿನಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ – ಹಗಲಿನ ನಿದ್ರಾಹೀನತೆಯಿಂದ ಬಡ ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದಿಂದ,” ಬರ್ಮಿಂಗ್ಹ್ಯಾಮ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಿಂದ ಆಂಡ್ರೂ ಬ್ಯಾಗ್ಶಾ ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಜನರು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದಾದ ಸರಳವಾದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರಾ ಎಂದು ನಾವು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ. ಇದು ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು, ಜನರು ನಿದ್ರೆ ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಎರಡು ಗಂಟೆಗಳ ಹಿಂದೆ ಅವರು ಮೊದಲು ಇದ್ದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು “ಎಂದು ಬಾಗ್ಶಾ ಹೇಳಿದರು.

“ಅತ್ಯಂತ ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಇದು ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ಮತ್ತು ಸುಧಾರಣೆಗಳ ಜೊತೆ ಸಹ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, ಅಂದರೆ ಇದು ಭಾಗವಹಿಸುವವರಿಗೆ ಬಹಳ ಧನಾತ್ಮಕ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ದಿನಂಪ್ರತಿ ನಿದ್ರೆಯ ನಮೂನೆಗಳು ಮೆದುಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಈಗ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದಿಂದ ಈ ಕೊಂಡಿಗಳು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಸೇರಿಸಿದರು.

ಇಪ್ಪತ್ತೆರಡು ಆರೋಗ್ಯವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು. ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಮೂರು ವಾರಗಳ ಕಾಲ ನಿಯಮಿತ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸಮಯ 2-3 ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಗಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೊರಾಂಗಣ ಬೆಳಕನ್ನು ಗರಿಷ್ಠಗೊಳಿಸಲು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು.

ಸಹಜವಾಗಿ ಮಲಗುವ ಸಮಯಕ್ಕೆ 2-3 ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು ಮಲಗಲು ಮತ್ತು ಸಂಜೆ ಬೆಳಕು ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು; ಕೆಲಸದ ದಿನಗಳು ಮತ್ತು ಉಚಿತ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆ / ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ; ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಊಟವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿ 7 ಗಂಟೆಗೆ ಭೋಜನವನ್ನು ತಿನ್ನಬಾರದು.

‘ರಾತ್ರಿಯ ಗೂಬೆಗಳ’ ದಲ್ಲಿ ಆಯಾಸವು ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಬೆಳಗಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅರಿವಿನ (ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸಮಯ) ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ (ಹಿಡಿತ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ) ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಜೊತೆಗೆ ಸಂಜೆದಿಂದ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದಿಂದ ಗರಿಷ್ಠ ಸಮಯದ ಸಮಯದ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದು ಉಪಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆಯ ಭಾವನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರು.

“ಸರಳ ದಿನಚರಿಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು ‘ರಾತ್ರಿಯ ಗೂಬೆಗಳು’ ತಮ್ಮ ದೇಹ ಗಡಿಯಾರಗಳನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ನಿದ್ರೆ ಮತ್ತು ಸಿರ್ಕಾಡಿಯನ್ ತಪ್ಪುನಿರ್ಣಯವು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಅನೇಕ ದೈಹಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬಹುದು “ಎಂದು ಸರ್ರೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಡೆಬ್ರಾ ಸ್ಕೆನ್ ಹೇಳಿದರು.