ಅವರು ರೇಟ್ ನೀಡುವ ವಿತರಕರಿಗೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಸೆಬಿ ಅವರು ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಅವರು ರೇಟ್ ನೀಡುವ ವಿತರಕರಿಗೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಸೆಬಿ ಅವರು ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತಾರೆ – ಲೈವ್ಮಿಂಟ್

ಮುಂಬಯಿ: ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ನಿಯಂತ್ರಕ ಗುರುವಾರ ಗುರುವಾರ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಕಂಪೆನಿಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದರು. ಅವರು ದರ ನೀಡುವ ವಿತರಕರಿಗೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಡಿಫಾಲ್ಟ್ ಅಥವಾ ಹತ್ತಿರದ ಡಿಫಾಲ್ಟ್ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ರಥರ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ದಾಖಲೆಯಿಂದ ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾಗಿದೆ.

ರೇಟಿಂಗ್ಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ತನ್ನ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ವೃತ್ತಾಕಾರದಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಯೂರಿಟೀಸ್ ಅಂಡ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ ಬೋರ್ಡ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಸೆಬಿ) ಹೇಳುವ ಪ್ರಕಾರ ಹಣಕಾಸು ಉಪಕರಣಗಳ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬೇಕು.

ರೇಟಿಂಗ್ ಭದ್ರತಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ 2008 ರಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಹಣಕಾಸಿನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಭದ್ರತೆಗಳನ್ನು ರೇಟ್ ಮಾಡಲು ವಿತರಕರಿಂದ ಪಾವತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ತಗ್ಗಿಸುವ ವೈಫಲ್ಯದಿಂದ ಅವರು ಅಂಚಿನಲ್ಲಿದೆ ದಿವಾಳಿತನದ.

ಇನ್ಫ್ರಾಸ್ಟ್ರಕ್ಚರ್ ಲೀಸಿಂಗ್ ಆಂಡ್ ಫೈನಾನ್ಶಿಯಲ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್) ಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ಡಿಫಾಲ್ಟ್ಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲದ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸಾಲದಾತರುಗಳ ಒಂದು ದ್ರವ್ಯತೆ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾದವು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಸೆಬಿ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ನಿಯಂತ್ರಕರಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಿ ರೇಟಿಂಗ್ ಕಂಪನಿಗಳು, ತಮ್ಮ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ರೇಟಿಂಗ್ ವಿಭಾಗಕ್ಕೆ ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತ ಮಾನದಂಡದ ಏಕರೂಪದ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ವರ್ಷ, ಎರಡು ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಸಂಚಿತ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ದರಗಳು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ.

“ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ, ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ತೋರುತ್ತಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲ ಹಂತಗಳು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ತೀರ್ಪು ನೀಡಬಲ್ಲವು ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ, “ಅತಿದೊಡ್ಡ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕನು ಅನಾಮಧೇಯತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯ ಕುರಿತು ಹೇಳಿದರು.

ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ದರದಲ್ಲಿ ಬರುವಂತೆ ಸೆಬಿಯು ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ತಿರುಗಿಸಿದ್ದರು. ಇದು ಈಗ ಕನಿಷ್ಠವಾದ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ವಿಧಾನವನ್ನು ಆಧರಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಮೂರು ವರ್ಷ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ದರವು ಒಂದು ವರ್ಷದ ದರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

“ಪ್ರಸ್ತುತ ವಿಧಾನವು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತ ದರಕ್ಕಿಂತ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ದರವು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು, ಅದು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗಿ ಮತ್ತು ದೋಷಪೂರಿತವಾಗಿದೆ,” ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ಕ್ರಿಸಲ್ ಇಮೇಲ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ದರಗಳನ್ನು ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಮಾಡುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸುವ ಸೆಬಿಯವರ ಸಲಹೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ದ್ರವ್ಯತೆ ಮತ್ತು ರೇಟಿಂಗ್ ಸಂವೇದನಾ ಅಂಶಗಳಿಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ತರುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಕಂಪನಿಗಳು ರೇಟಿಂಗ್ಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ದೃಢವಾದ ವಿಧಾನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಿಆರ್ಎಗಳ (ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು) ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಎಲ್ಲಾ ಪಾಲುದಾರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ “ಎಂದು ಕ್ರಿಸ್ಲ್ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ವಿತರಕರ ದ್ರವ್ಯತೆ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಬಳಸಬೇಕಾಗಿರುತ್ತದೆ – ಬಲವಾದ, ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ, ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಮತ್ತು ಬಡವರನ್ನು ಸೆಬಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಇದು ಐದನೇ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ಪಾದದ ಮೇಲೆ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ.

ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್ ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ಪಾವತಿಸುವ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳ ಮೇಲೆ ಅವರು ವಿಫಲವಾದ ನಂತರ ಸಂಬಂಧಿತ ಘಟಕಗಳಿಂದ ಮಾರಲ್ಪಟ್ಟ ಬಂಧಗಳ ಹಠಾತ್ ಡೌನ್ಗ್ರೇಡ್ ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣವಾಗಿದೆ.

ಇನ್ನೊಂದು ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ, ಮೇ 14 ರಂದು ಬಿಎಬಿಬಿಗೆ ಕೇರ್ ಎ ನಿಂದ ಕಾಳಜಿಯಿಂದ ಡಿವಾನ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಕಾರ್ಪ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಡಿಹೆಚ್ಎಫ್ಎಲ್) ಅಲ್ಲದ ಕನ್ವರ್ಟಿಬಲ್ ಡಿಬೆಂಚರ್ಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು.

“ನಿಜವಾದ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಮೊದಲು ಒಂದು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಸೆಬಿ-ನೋಂದಾಯಿತ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಯಾಗಿ ಒಂದು ಸಲಕರಣೆಗಳ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು ರೆಗ್ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಲಾ ಅಡ್ವೈಸರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಸೆಬಿ ಅಧಿಕೃತ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಸುಮಿತ್ ಅಗರ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದರು. ” ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು, ಸಿಆರ್ಎಗಳ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯು ಒಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಉಪಯುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ನಾನು ಸೆಬಿ ಯಿಂದ ಈ ಹಂತಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಣೆ ಮಾಡುವೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಜಾರಿ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಲ್ಲ. ”

ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತವಾಗಿ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡುವುದು ಹಿಂದಿನ ಆಚರಣೆಗಳಿಂದ ನಿರ್ಗಮಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುವ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆಯಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕ್ರೆಡಿಟ್ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ನಿಗದಿತ ಶ್ರೇಯಾಂಕಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಆಧಾರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕ್ರೆಡಿಟ್ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಎರಡು ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು-ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತವಾಗಿ ಸಂಭವನೀಯತೆ ಮತ್ತು ಬಾಂಡ್ ಸ್ಪ್ರೆಡ್ಗಳ ವಿಚಲನವನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ.

ಡೀಫಾಲ್ಟ್ನ ಸಂಭವನೀಯತೆಯು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಲಗಾರನು ಅದರ ಋಣಭಾರದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಾಲದ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮತ್ತು ಅಪಾಯ ನಿರ್ವಹಣೆ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇದು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತದ ಸಂಭವನೀಯತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಎಎಎ-ದರದ ದರದ ಕಾಗದಕ್ಕೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 1-ವರ್ಷ ಮತ್ತು 2-ವರ್ಷ ಕಾಗದದ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ನ ಸಂಭವನೀಯತೆ ಶೂನ್ಯವಾಗಿರಬೇಕು; ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಗದದವರೆಗೆ, 1% ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಎಎಗೆ, ಒಂದು ವರ್ಷದ ಪೇಪರ್ಗೆ ಇದು ಶೂನ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ; ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಗದದವರೆಗೆ, ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ವಿಚಲನವು 2% ಆಗಿದೆ. ಎ-ರೇಟೆಡ್ ಪೇಪರ್ಗೆ ಇದು 3% ನಷ್ಟಿದೆ.

ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ನವೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಕವು ಬಾಂಡ್ ಸ್ಪ್ರೆಡ್ಗಳಲ್ಲಿ ವಿಚಲನವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಸಂಚಾರದ ಹಿಂದಿನ ಕಲ್ಪನೆಯು ಬಾಂಡ್ ಚಂದಾದಾರರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಶ್ರೇಯಾಂಕಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವುದು.

ರೇಟಿಂಗ್ಗಳು ಸಂವೇದನಾಶೀಲವಾಗಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನೂ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಸೆಬಿ ಅವರು ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ಘಟಕದ ಲಾಭದಾಯಕತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ಅಂತಿಮವಾದುದು” ಎಂದು ಸೆಬಿ ವೃತ್ತಾಕಾರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.