ಇಂದು ಗುಜರಾತ್ಗೆ 'ಅತಿ ಗಂಭೀರ' ಚಂಡಮಾರುತ 2.8 ಲಕ್ಷ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಇಂದು ಗುಜರಾತ್ಗೆ 'ಅತಿ ಗಂಭೀರ' ಚಂಡಮಾರುತ 2.8 ಲಕ್ಷ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಯಿತು – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ಅಹಮದಾಬಾದ್ / ರಜೋತ್: 500 ಕರಾವಳಿ ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ 2.5 ಲಕ್ಷ ಜನರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದೆ. ಗುರುವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಸೌರಾಷ್ಟ್ರದ ಕರಾವಳಿ ತೀರಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ “ತೀವ್ರ ಗಂಭೀರ ಚಂಡಮಾರುತದ ವಾಯು” ಎಂದು ಗುಜರಾತ್ ಹೇಳಿದೆ.

1998 ರಿಂದೀಚೆಗೆ ಚಂಡಮಾರುತವು ಕಂಡ್ಲಾ ಬಂದರಿನ ಪಟ್ಟಣವನ್ನು ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿದಾಗ, 1,241 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದಾಗ ವಾಯುಪಡೆಯು ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಹೊಡೆಯಲು ಅತ್ಯಂತ ಗಂಭೀರವಾದ ಬಿರುಗಾಳಿಯಾಗಿದೆ.

ಚಂಡಮಾರುತವು 155-165 ಕಿ.ಮೀ.ನ ಗಾಳಿಯ ವೇಗವನ್ನು 180 ಕಿ.ಮೀ.ವರೆಗಿನ ವೇಗವನ್ನು ತಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 16 ಕಿಮೀ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ವೆರಾವಲ್ನ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ, ಸಂಜೆ 3 ಗಂಟೆಗೆ ದ್ವಾರಕಾ ಮತ್ತು ಪೋರಬಂದರ್ ನಡುವೆ ತೀರವನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಭೂಕುಸಿತವನ್ನು ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಇದು ಸೌರಾಷ್ಟ್ರ-ಕಚ್ ಕರಾವಳಿಗೆ ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಮ್ರೆಲಿ, ಗಿರ್ ಸೋಮನಾಥ್, ದಿಯು, ಜುನಾಗಢ್, ಪೋರಬಂದರ್, ರಾಜ್ಕೋಟ್, ಜಾಮ್ನಗರ್, ಕಚ್ ಮತ್ತು ದ್ವಾರಕಾಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಐಎಂಡಿ-ಗುಜರಾತ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಜಯಂತ ಸರ್ಕಾರ್ ಹೇಳಿದರು.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಮಂಗಳವಾರ ಸಂಜೆ ತರುವಾಯ ಡಾಂಗ್, ಟಾಪಿ ಮತ್ತು ನರ್ಮದಾ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಉಜ್ವಲ ಗಾಳಿಯಿಂದಾಗಿ ಐದು ಮಂದಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು.

ಅಮ್ರೆಲಿ, ಪೋರಬಂದರ್, ದೇವಭೂಮಿ ದ್ವಾರಕಾ, ಜುನಾಗಡ್, ಗಿರ್-ಸೋಮನಾಥ್, ಜಾಮ್ನಗರ್ ಮತ್ತು ಕಚ್ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಚಂಡಮಾರುತವು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗಬಹುದು.

ವಾಯು ಈ ದಿನದಿಂದ ಆರಂಭಗೊಂಡು ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ರಾಜ್ಯದ ಮೂಲಕ ಬ್ಯಾರೆಲ್ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರದ ಕಡೆಗೆ ಚಲಿಸುವಾಗ ಜೂನ್ 15 ರಂದು ತೀವ್ರವಾದ ಚಂಡಮಾರುತದ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಎನ್ಎಆರ್ಆರ್ಎಫ್ ಸದಸ್ಯರು ಐಎಎಫ್ ಸಿ -17 ವಿಮಾನದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಗುಜರಾತ್ನಲ್ಲಿ ಜಾಮ್ನಗರ್,

ಗ್ರಾಮಸ್ಥರನ್ನು ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಜೀವನ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿಯ ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಸಮಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ದ್ವಾರಕಾ, ಪೋರಬಂದರ್ ಮತ್ತು ಸೋಮನಾಥ್ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10,000 ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಪಟ್ಟಣಗಳಿಂದ ಹೊರಟರು.

500 ಕರಾವಳಿ ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ 2.81 ಲಕ್ಷ ಜನರು ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದರು. ಏಕೆಂದರೆ ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಜೀವನ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿಯ ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿವೆ. ದ್ವಾರಕಾ, ಪೋರಬಂದರ್ ಮತ್ತು ಸೋಮನಾಥ್ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10,000 ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳು ಪಟ್ಟಣಗಳಿಂದ ಹೊರಟರು.

ಇಡೀ ಸೌರಾಷ್ಟ್ರಕ್ಕೆ ವಿದ್ಯುಚ್ಛಕ್ತಿಯನ್ನು ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುವ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಪಶ್ಚಿಮ್ ಗುಜರಾತ್ ವಿಜ್ ಕಂಪೆನಿ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಪಿಜಿವಿಸಿಎಲ್), 634 ತಂಡಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ. ಇದು ಧ್ರುವಗಳ ಬೇರುಸಹಿತ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ಏರ್ಪೋರ್ಟ್ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಐದು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ – ಪೋರಬಂದರ್, ಡಿಯು, ಭಾವನಗರ, ಕೆಶೋಡ್ ಮತ್ತು ಕಂಡ್ಲಾ – ಬುಧವಾರ-ಗುರುವಾರ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಯಿಂದ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿರುವ ಚಂಡಮಾರುತದಿಂದಾಗಿ. ಭುಜ್ ಮತ್ತು ಜಾಮ್ನಗರ್ ರಕ್ಷಣಾ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಿಂದ ಸಿವಿಲ್ ವಿಮಾನಗಳು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ಏರ್ ಫೋರ್ಸ್ಗೆ AAI ಸಹ ಕೇಳಿದೆ. ವಿಮಾನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಸೂರತ್ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿದರೆ ಅದು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಸೌರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಗುಜರಾತ್ನ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮದಿಂದ ಭಾರೀ ಮಳೆಯಾಗುವ ಆರಂಭದಿಂದಾಗಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಪ್ರಭಾವದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯವು ತತ್ತರಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಕರಾವಳಿ ಪಟ್ಟಣಗಳು ​​ಮತ್ತು ಧೂಳಿನ ಬಿರುಗಾಳಿಗಳು ಅತ್ಯಂತ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದವು, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಸೋಮನಾಥ ದೇವಸ್ಥಾನವು ವೆರಾವಲ್ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿದೆ. ಕಡಲತೀರವನ್ನು 10-15 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಸಮುದ್ರವು ಒರಟಾಗಿತ್ತು.

ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಜಯ್ ರುಪಾನಿ ಜನರು ದುರ್ಬಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಳ್ಳಲು ತೀವ್ರವಾದ ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು. “ಭಾರಿ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಬಿರುಸಿನ ಸಮುದ್ರದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ಲಾಶ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ. ಕರಾವಳಿಯಿಂದ 10 ಕಿಮೀ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 100% ಸ್ಥಳಾಂತರವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸಂಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದ್ದೇವೆ. ”

ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದವರ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುವಾಗ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ನೈಜ ಸಮಯದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.