ಬಿಜೆಪಿ ಚುನಾವಣಾ ಘೋಷಣೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್ನಲ್ಲಿ ಮೈ ಪೊಂಪೆಯವರ ಸ್ಪಿನ್ಗೆ ಭಾರತ ಭೇಟಿ ಮುಂದಿದೆ

ಬಿಜೆಪಿ ಚುನಾವಣಾ ಘೋಷಣೆ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್ನಲ್ಲಿ ಮೈ ಪೊಂಪೆಯವರ ಸ್ಪಿನ್ಗೆ ಭಾರತ ಭೇಟಿ ಮುಂದಿದೆ

“ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಭಾರತ ನಡುವಿನ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಾನು ಎದುರು ನೋಡುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ ಹೇಳಿದರು.

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್:

ಈ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿರುವ ಯು.ಎಸ್. ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ ಅವರು ಬಿಜೆಪಿ ಚುನಾವಣೆ ಘೋಷಣೆಗಾಗಿ ಮೋದಿ ಹೈ ತೊ ಮಮ್ಕಿನ್ ಹೈ ಎಂಬ ತಮ್ಮ ಸ್ಪಿನ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಮೋದಿ ಹೈ ಟು ಮಮ್ಕಿನ್ ಹೈ ” ಅಥವಾ ‘ಮೋದಿ ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ’ ‘ಎಂಬ ತನ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ (ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ) ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ನಡುವಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಾನು ಎದುರು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಯುಎಸ್-ಇಂಡಿಯಾ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ನ ಇಂಡಿಯಾ ಐಡಿಯಾಸ್ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಬುಧವಾರ ಭಾಷಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಈ ತಿಂಗಳು ಬಳಿಕ ನವದೆಹಲಿ ಪ್ರವಾಸಕ್ಕೆ ನಾನು ತುಂಬಾ ಮುಂದಾಗುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವ ಎಸ್.ಜೈಶಂಕರ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೈಕ್ ಪಾಮ್ಪಿಯೊ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಭಾರತ ನಡುವಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಸ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಕೆಲವು “ದೊಡ್ಡ ವಿಚಾರಗಳು ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು” ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ಎರಡು ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. “ಆದರೆ ನಾವು ಸಂಭಾಷಣೆಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಭಾರತೀಯ ಸ್ನೇಹಿತರು ತಮ್ಮ ವ್ಯಾಪಾರ ತಡೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ರಫ್ತುದಾರರ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ-ಕ್ಷೇತ್ರದ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಬಿಂಬಿಸುವರೆಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅವರ ಭಾರತ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಪೂರ್ವವೀಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾ, ಅವರು ತಮ್ಮ ದೇಶ, ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದ ಉತ್ತಮತೆಗಾಗಿ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಮುಂದುವರೆಯಲು ಎರಡು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಅನನ್ಯ ಅವಕಾಶವಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

ಜೂನ್ 24 ರಿಂದ 30 ರವರೆಗೆ ಭಾರತ, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾಗಳಿಗೆ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ನಾಲ್ಕು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಾಢವಾಗಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ಯುಎಸ್ಯು ಹೊಸ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ರಕ್ಷಣಾ ಸಹಕಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ, ಇಂಡೊ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ದೃಷ್ಟಿಗೆ ಒತ್ತು ನೀಡಿದೆ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಗಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಲ್ಲ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತೀರಾ ಕಠಿಣವಾದ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ.

“ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಮರೆತುಬಿಡುವುದು ಈ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸ್ನೇಹವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನಾವು ರಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆಯ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ” 2 + 2 ಸಂಭಾಷಣೆ “ಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಿದ್ದೇವೆ.ಅವುಗಳೆಂದರೆ ಭಾರತ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್, ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಕ್ವಾಡ್ ಡೈಲಾಗ್ಗಳನ್ನು ನಾವು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಳಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ – ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯ ಮನಸ್ಸಿನ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು.ಇವುಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಉತ್ತಮ ಕ್ರಮಗಳಾಗಿವೆ, “ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ, ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಎರಡೂ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. “ಭಾರತವನ್ನು ಸಾರ್ವಭೌಮ ಶಕ್ತಿಯೆಂದು ನಾವು ಗೌರವಿಸುತ್ತೇವೆ, ತನ್ನದೇ ಆದ ಅನನ್ಯ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಸವಾಲುಗಳೊಂದಿಗೆ ನಾವು ಗಡಿರೇಖೆಯಕ್ಕಿಂತ ಸಾಗರದಿಂದ ಚೀನಾ ಅಥವಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಂತಹ ದೇಶಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ತೆರೆದ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಗಾಗಿ ಪ್ರಬಲವಾದ ಪ್ರಕರಣವೊಂದನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ ಅವರು, ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಆತ್ಮದ ಚತುರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಂಬಿಕೆಗಳ ಎರಡು ಪಾಲು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಎಂದು ಆವರಣದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಜನನಿಬಿಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪರವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಜವಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿದೆ.

“ಮೂರನೇ, ನಾವು ತಲುಪಿಸಲು ಹೊಂದಿವೆ,” ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ ಹೇಳಿದರು.

ಸಶಸ್ತ್ರ UAV ಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಂತಹ ತುರ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ವೇದಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ, ಅಮೆರಿಕಾದ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಉನ್ನತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಈಗಾಗಲೇ ಟ್ರಂಪ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದೆ. “ನಾವು ಇಂಧನ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶದ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಖಾಸಗಿ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಭಾರತವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಏಷ್ಯಾ- EDGE ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಇವುಗಳು ಘನ ಸಾಧನೆಗಳು, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡಲು ನಾವು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ರಕ್ಷಣಾ, ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಾವು ಆಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಅತಿಕ್ರಮಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅಮೇರಿಕದ ಉನ್ನತ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರು ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತದ ಅಪಾಚೆ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್ಗಳು ಮೊದಲ ಬ್ಯಾಚ್ ಬೋಯಿಂಗ್ನ ಉತ್ಪಾದನಾ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಅರಿಝೋನಾದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ ಹೇಳಿದರು. ಲಾಕ್ಹೀಡ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ಸ್ ಎಫ್ -21 ಮತ್ತು ಬೋಯಿಂಗ್ನ ಎಫ್ / ಎ -18 ಗಳು ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಭದ್ರತಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರಾಗಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ನೀಡುವಂತಹ ರಾಜ್ಯ-ಕಲೆಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು.

“ಶಕ್ತಿಯ ಮೇಲೆ ನಾವು ವೆಸ್ಟಿಂಗ್ಹೌಸ್ ನಾಗರಿಕ ಪರಮಾಣು ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಅಮೆರಿಕನ್ ಎಲ್ಎನ್ಜಿ ಮತ್ತು ಕಚ್ಚಾವನ್ನು ವಿತರಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಈ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ವೆನೆಜುವೆಲಾದಂತಹ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ, ನಾಸಾ ಈಗಾಗಲೇ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಮುಂದುವರಿದ ಭೂ-ವೀಕ್ಷಣೆ ಉಪಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಚಂದ್ರನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.