ಸಂಘರ್ಷ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 5 ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ: WHO – ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ | ಇಂಗ್ಲಿಷ್.ನ್ಯೂಸ್ ಸಿನ್ – ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ

Geneva, ಜೂನ್ 12 (ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ) – ಸಂಘರ್ಷದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ಐದು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಖಿನ್ನತೆ, ಆತಂಕ, ನಂತರದ ಆಘಾತಕಾರಿ ಒತ್ತಡದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ, ಬೈಪೋಲಾರ್ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ ಅಥವಾ ಸ್ಕಿಜೋಫ್ರೇನಿಯಾ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಹೆಚ್ಚಿದ, ಆ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರಂತರ ಹೂಡಿಕೆ.

ದ ಲಾನ್ಸೆಟ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ 129 ಅಧ್ಯಯನಗಳ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 22 ಪ್ರತಿಶತ ಅಥವಾ ಐದು ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಸಂಘರ್ಷ-ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವವರು ಆ ಮಾನಸಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತು ಪ್ರತಿಶತ ತೀವ್ರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸ್ಥಿತಿ.

ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿನ ಈ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಅಂದಾಜುಗಿಂತ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ, ಇದು 14 ಜನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ WHO ಹೇಳಿದೆ, ಖಿನ್ನತೆ ಮತ್ತು ಆತಂಕವು ಸಂಘರ್ಷದ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್ಗಳಲ್ಲಿ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಖಿನ್ನತೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸಂಘರ್ಷ-ಪೀಡಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಹೊರೆಯ ಕಡೆಗಣಿಸಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ತೀವ್ರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಪ್ರಮಾಣವು ಐದು ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮತ್ತು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು 17 ಪ್ರತಿಶತದಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದೆ, ಇದು ಹಿಂದಿನ ಅಂದಾಜುಗಳಿಗಿಂತ ಮೂರು ರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಶೇಕಡಾ ಮತ್ತು 15 ರಿಂದ 20 ಶೇಕಡಾಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು 129 ಮತ್ತು 2017 ರ ನಡುವೆ ಪ್ರಕಟವಾದ 39 ದೇಶಗಳಿಂದ 129 ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಂದ ಬಂದಿದ್ದು, 2013 ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ 2017 ರ ನಡುವೆ ಪ್ರಕಟವಾದ 45 ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸೇರಿವೆ.

ಕಳೆದ 10 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್ಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಸೌಮ್ಯ, ಮಧ್ಯಮ ಅಥವಾ ತೀವ್ರ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಪತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಗಳಾದ ಎಬೊಲವನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

“ಹೊಸ ಅಂದಾಜುಗಳು, ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಈಗಾಗಲೇ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಸಲಕರಣೆಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ತತ್ಕ್ಷಣದ ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ಬಂಡವಾಳಕ್ಕಾಗಿ ವಾದಕ್ಕೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ತೂಕವನ್ನು ಸೇರಿಸಿ, ಇದರಿಂದ ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಬೆಂಬಲವು ಎಲ್ಲ ಜನರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಸಂಘರ್ಷ ಮತ್ತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಗಳು, “WHO ನಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ದ್ರವ್ಯಗಳ ದುರುಪಯೋಗದ ಇಲಾಖೆಯ ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕ ಡಾ. ಮಾರ್ಕ್ ವ್ಯಾನ್ ಒಮ್ಮೆರೆನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ತಮ್ಮ ದುರಂತ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ರಾಜಕೀಯ ಅಸ್ತಿತ್ವವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವಾಗ, ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ವೇಗವರ್ಧಕಗಳಾಗಿರಬಹುದು, ಸುಸ್ಥಿರ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಜನರು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

WHO ಪ್ರಕಾರ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ, ಇರಾಕ್, ನೈಜೀರಿಯಾ, ಸೋಮಾಲಿಯಾ, ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್, ಸಿರಿಯಾ ಮತ್ತು ಯೆಮೆನ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಘರ್ಷ-ಪ್ರೇರಿತ ಮಾನವೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟುಗಳು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿವೆ.

2016 ರಲ್ಲಿ, ಸಶಸ್ತ್ರ ಸಂಘರ್ಷಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ, 37 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 53 ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಘರ್ಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯ ಸಂಘರ್ಷ ವಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 12 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸುಮಾರು 69 ದಶಲಕ್ಷ ಜನರು ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ಸಂಘರ್ಷದಿಂದ ಬಲವಂತವಾಗಿ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ರ ನಂತರ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು.