ಉಗಾಂಡಾ ಮೊದಲ ಎಬೊಲ ಕೇಸ್ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ ಕಾಂಗೋ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತದೆ – ಅಮೆರಿಕದ ಧ್ವನಿ

ಉಗಾಂಡಾ ಮೊದಲ ಎಬೊಲ ಕೇಸ್ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ ಕಾಂಗೋ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತದೆ – ಅಮೆರಿಕದ ಧ್ವನಿ

ಕಾಂಗೋ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಗಣರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮೊದಲ ಸೋಂಕುಗಳು ಈ ವಾರ ಉಗಾಂಡಾದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಈ ರೋಗವು ಆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹರಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಉಗಾಂಡಾದ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಗಿದ್ದು, ಗಡಿಯನ್ನು ಹಾದುಹೋಗದಂತೆ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೊದಲನೆಯ ಪ್ರಕರಣವು ಕಾಂಗೋಲೀಸ್ ಗಡಿಯ ಸಮೀಪದ ಪಶ್ಚಿಮ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕಳುಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಐದು ವರ್ಷದ ಕಾಂಗೋಲೀಸ್ ಹುಡುಗ. ಉಗಾಂಡಾದ ಆರೋಗ್ಯ ಮಂತ್ರಿ ಜೇನ್ ಅಸೆಂಗ್ ಅವರು ಪ್ರಕರಣದ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆ ಹುಡುಗನು ಸತ್ತಿದ್ದಾನೆ.

ಉಗಾಂಡಾದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯವು ಹುಡುಗನ 50 ವರ್ಷದ ಅಜ್ಜಿಯ ಮರಣವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿದೆ. ಹುಡುಗನ ಕಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಕೂಡಾ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ಮರಣದಂಡನೆಯು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯದ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿ ಎಬೊಲ ಏಕಾಏಕಿ ಘೋಷಿಸಲು ಒತ್ತಡವನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ರೋಗದ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಹಿಂದೆಂದೂ ದಾಖಲಾದ ಎರಡನೆಯ ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಿದೆ.

ಏಕಾಏಕಿ, WHO ತಜ್ಞ ಸಮಿತಿಯು ಈ ಸೋಂಕು ಇನ್ನೂ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆದರಿಕೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು, ಆದರೆ ಅದು “ಆಳವಾದ ಕಳವಳ” ವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿ ಘೋಷಣೆ ಮಾಡುವುದು ಒಂದು ರೋಗವು ಗಡಿ ದಾಟಿದಾಗ.

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಎಬೊಲ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಸೋಂಕಿತರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಹೆಣಗಿದ್ದಾರೆ. ಪೀಡಿತ ಕಾಂಗೋಲೀಸ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳು ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ಮತ್ತು ಜನಾಂಗೀಯ ಘರ್ಷಣೆಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಜನರು ಹೊರಗಿನವರನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ಸಂಶಯಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಂಘರ್ಷಣೆಯ ಹೇಳಿಕೆಗಳು

ಉಗಾಂಡಾದ ಮೊದಲ ಪ್ರಕರಣದ ಉಗಾಂಡಾವನ್ನು ಮಂಗಳವಾರ ಉಗಾಂಡಾ ವೈರಸ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. WHO ಹೇಳಿಕೆ “ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು WHO ಸಚಿವಾಲಯವು” ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಇತರ ಜನರನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು Kasese ಗೆ ತ್ವರಿತ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ತಂಡವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದೆ “ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಕಾಂಗೋದ ಕಾಸಿಂದಿ ಗಡಿ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹುಡುಗನು ಸೋಮವಾರ ಆಗಮಿಸಿರುವುದಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಂಗೋ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಕನಿಷ್ಟ 12 ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದವು ಮತ್ತು ಅವಲೋಕನದ ಸ್ಥಳೀಯ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಿತ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು.

ಸುಮಾರು 1,400 ಸಾವುಗಳು

ಆಗಸ್ಟ್ನಿಂದ ಕಾಂಗೋದಲ್ಲಿ ಎಬೊಲ ವೈರಸ್ನ 2,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಅಥವಾ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ರೋಗದಿಂದ 1,300 ಜನರನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಸೋಂಕಿಗೊಳಗಾದವರ ದೇಹದ ದ್ರವಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಿಂದ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ.

ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ, ಆದರೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ, ಎಬೊಲ ಲಸಿಕೆ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. 130,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಉಗಾಂಡಾ ಸುಮಾರು 4,700 ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು WHO ಹೇಳಿದೆ.

ಉಗಾಂಡಾವು 2000 ರಿಂದೀಚೆಗೆ ಎಬೊಲ ಮತ್ತು ಇದೇ ರೋಗಗಳ ಹಲವಾರು ಏಕಾಏಕಿ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

ನಾನು ಕ್ಯಾಥಿ ವೀವರ್ ಆಗಿದ್ದೇನೆ.

ಅಸೋಸಿಯೇಟೆಡ್ ಪ್ರೆಸ್ ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಸುಸಾನ್ ಶಾಂಡ್ ಇದನ್ನು VOA ಕಲಿಕೆ ಇಂಗ್ಲೀಷ್ಗಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರು. ಕ್ಯಾಟಿ ವೀವರ್ ಮತ್ತು ಮಾರಿಯೋ ರಿಟ್ಟರ್ ಸಂಪಾದಕರು.

ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಮ್ಮ ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಪುಟದಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಬರೆಯಿರಿ.

_____________________________________________________________

ಈ ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ವರ್ಡ್ಸ್

ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ – n. ಈವೆಂಟ್ಗೆ ಉತ್ತರ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ

ಕ್ಷಿಪ್ರ – adj. ವೇಗವಾಗಿ

ಡೋಸ್ – ಎನ್. ಔಷಧ, ಔಷಧ, ಅಥವಾ ವಿಟಮಿನ್ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ