ಯುಪಿ ಯಲ್ಲಿ ಬಹು ಔಷಧಿ ನಿರೋಧಕ ಟಿಬಿಗೆ ಹೋರಾಡಲು ಹೊಸ ಔಷಧ – ದಿ ಹೆಲ್ತ್ಸೈಟ್

ಯುಪಿ ಯಲ್ಲಿ ಬಹು ಔಷಧಿ ನಿರೋಧಕ ಟಿಬಿಗೆ ಹೋರಾಡಲು ಹೊಸ ಔಷಧ – ದಿ ಹೆಲ್ತ್ಸೈಟ್

ಬಹು-ಔಷಧಿ ನಿರೋಧಕ (ಎಮ್ಡಿಆರ್) ಕ್ಷಯ (ಟಿಬಿ) ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಒಂದು ಹೊಸ ಔಷಧಿ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ಹೊಸ ರೋಗದ ವಿರೋಧಿ ಔಷಧಿ ಡಿಲಮ್ಯಾನಿಡ್ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ವಸ್ತುವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ – ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಆರು ರಿಂದ 17 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು – ಕೆಲವು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ, ಇದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ 2018 ರಲ್ಲಿ 4.22 ಲಕ್ಷ ರೋಗಿಗಳು.

ರಾಜ್ಯ ಟಿಬಿ ಅಧಿಕಾರಿ ಸಂತೋಷ್ ಗುಪ್ತಾ ಪ್ರಕಾರ, “ಡೆಲ್ಮಾನಿನಿಡ್ ಅನ್ನು ಉತ್ತರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಸೂತ್ರಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಮೂರನೇ ವರ್ಷದ ಮೂರನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು.”

“ನಾವು ಯೂನಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಔಷಧವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಮ್ಮ ನಾಲ್ಕು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಔಷಧಿ ಅನುಷ್ಠಾನಕ್ಕೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ (9-17 ವರ್ಷಗಳು) MDR-TB ಯೊಂದಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುವುದು “ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳಿದರು.

ಅತಿಯಾದ ಔಷಧಿ ನಿರೋಧಕ (ಎಕ್ಸ್ಡಿಆರ್) ಟಿಬಿ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು 18 ನೋಡಲ್ ಡ್ರಗ್ ರೆಸಿಸ್ಟೆನ್ಸ್ ಸೆಂಟರ್ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಈಗಾಗಲೇ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೀನ್ ಹೊಂದಿರುವ ಇನ್ನೊಂದು ಮಾತ್ರೆ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ಒಂದು XDR-TB ರೋಗಿಯು ಔಷಧಿಗಳ ಬಲವಾದ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಎಲ್ಲಾ TB- ವಿರೋಧಿ ಔಷಧಗಳಿಗೆ ನಿರೋಧಕವಾಗಿದೆ. ಇದು MDR-TB ಯ ಒಂದು ಸುಧಾರಿತ ರೂಪವಾಗಿದೆ. WHO ಶಿಫಾರಸ್ಸು ಮಾಡಲಾದ ಬೆಡ್ಕ್ವಿಲೈನ್, ಉಚಿತವಾಗಿ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ನಿಕಟ ವೀಕ್ಷಣೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಅವರು ಟಿಬಿ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಒತ್ತು ನೀಡಿದರು.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಕೆ.ಜಿ.ಎಂ.ಯು ಉಸಿರಾಟದ ಔಷಧಿ ಇಲಾಖೆಯ ಟಿಬಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಯುಪಿ ರಾಜ್ಯ ಕಾರ್ಯಪಡೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸೂರ್ಯಕಾಂತ್ ಹೇಳಿದರು: “ಸುಮಾರು 28 ಲಕ್ಷ ಟಿಬಿ ರೋಗಿಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶಗಳು, ಪಾನೀಯಗಳು, ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸದಿದ್ದರೆ , ಟಿಬಿ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಕ್ಕೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗಾಗಬಹುದು. ”

ಪ್ರಕಟಣೆ: ಜೂನ್ 14, 2019 8:57 am