ಮಿನಿ ರೋಬೋಟ್ ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೋವುರಹಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ನ್ಯೂಸ್ 18

ಮಿನಿ ರೋಬೋಟ್ ಕೊಲೊನ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನೋವುರಹಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ನ್ಯೂಸ್ 18

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಸಣ್ಣ ರೋಬಾಟ್ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಕೊಲೊನ್ ಒಳಗೆ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಂತಹ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಎಂಡೋಸ್ಕೋಪಿಯ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ನೋವಿನ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.

ಸೋನೊಪಿಲ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಸಾಧನವನ್ನು ಮೈಕ್ರೊ-ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಕೊಲೊನ್ ಒಳಗೆ ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು, ಇದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಕೋಶ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಗುರುತಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ರೋಗಿಗಳು ಎಂಡೋಸ್ಕೋಪಿಕ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸಾಧನವು ಒಂದು ದಿನ ಬದಲಾಯಿಸಬಲ್ಲದು, ಅಲ್ಲಿ ಅರೆ-ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಕರುಳಿನಲ್ಲಿ ರವಾನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಇದು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ವಿಧಾನವಾಗಿದ್ದು ಅದು ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.

ಸೋನೊಪಿಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಕ್ಕೂಟವು ಒಂದು ದಶಕದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪರಾಕಾಷ್ಠೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಕ್ ಮ್ಯಾನಿಪ್ಯುಲೇಷನ್ ಎಂಬ ತಂತ್ರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು.

ಆಯಸ್ಕಾಂತಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಆಕರ್ಷಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ತತ್ತ್ವದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ರೋಗಿಯ ಮೇಲೆ ಹಾದುಹೋಗುವ ರೋಬಾಟ್ ತೋಳಿನ ಮೇಲಿನ ಆಯಸ್ಕಾಂತಗಳು ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಒಳಗೆ ಒಂದು ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತವೆ, ಕೊಲೊನ್ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸೈನ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ರೊಬೊಟಿಕ್ಸ್.

ಬಳಸಿದ ಕಾಂತೀಯ ಶಕ್ತಿಗಳು ನಿರುಪದ್ರವ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಅಂಗಾಂಶಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗಬಹುದು, ರೊಬೊಟಿಕ್ ತೋಳು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ನಡುವೆ ದೈಹಿಕ ಸಂಪರ್ಕದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ದೂರ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಎಐ) ನಯವಾದ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೈಕ್ರೋ-ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಕರುಳಿನ ಗೋಡೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸರಿಯಾಗಿ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯ ಅಧ್ಯಯನವು ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಬೇಕಾದರೆ, AI ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅದನ್ನು ಅಗತ್ಯ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಬಹುದು.

“ಜಠರಗರುಳಿನ ಪ್ರದೇಶದ ವೈದ್ಯರು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಯುಕೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಲೀಡ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪಿಯೆಟ್ರೊ ವಾಲ್ಡಾಸ್ತ್ರಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಮೈಕ್ರೋ-ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಮತ್ತು ಕರುಳಿನ ಬಾಹ್ಯ ಪದರಗಳಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಗಾಯಗಳನ್ನು ದೃಶ್ಯೀಕರಿಸಲು ಸಮರ್ಥವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ, ಇದು ರೋಗದ ಆರಂಭಿಕ ಚಿಹ್ನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವಾಲ್ಡಾಸ್ತ್ರಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಅಧ್ಯಯನದೊಂದಿಗೆ, ಬುದ್ಧಿವಂತ ಕಾಂತೀಯ ಕುಶಲತೆಯು ಮೈಕ್ರೊ-ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಅನ್ನು ಮಾನವ ದೇಹದೊಳಗೆ ಆಳವಾಗಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡುವ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ತಂತ್ರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ತೋರಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೋನೊಪಿಲ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸ್ಥಳೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಸಿಗ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಬಾಹ್ಯ ಚಾಲನಾ ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ವೇದಿಕೆಯು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಇಡೀ ಜಠರಗರುಳಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಮೈಕ್ರೋ-ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಮಾತ್ರೆ ಮೂಲಕ ನೋವುರಹಿತ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಎಂಡೋಸ್ಕೋಪಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅನುಕೂಲಕರವಾದ ನಿಖರವಾದ, ಉದ್ದೇಶಿತ ಮತ್ತು ವೆಚ್ಚ-ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಇದು ಎಂದಿಗಿಂತಲೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಯುಕೆ ಗ್ಲ್ಯಾಸ್ಗೋ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಸ್ಯಾಂಡಿ ಕೊಕ್ರನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಸೋನೊಪಿಲ್ ನಿಯಮಿತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತಪಾಸಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ, ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಗಂಭೀರ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಹಿಡಿಯುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಜೀರ್ಣಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಕೊಕ್ರನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಸೋನೊಪಿಲ್ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಆಗಿದೆ – ಇದು 21 ಎಂಎಂ ವ್ಯಾಸ ಮತ್ತು 39 ಎಂಎಂ ಉದ್ದವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದನ್ನು ಎಂಜಿನಿಯರುಗಳು ಅಳೆಯಬಹುದು. ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ನಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋ ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಸಂಜ್ಞಾಪರಿವರ್ತಕ, ಎಲ್ಇಡಿ ಲೈಟ್, ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟ್ ಇದೆ.

ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್‌ಗೆ ಬಹಳ ಸಣ್ಣ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೇಬಲ್ ಅನ್ನು ಕಟ್ಟಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಗುದನಾಳದ ಮೂಲಕ ದೇಹಕ್ಕೆ ಹಾದುಹೋಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಲ್ಟ್ರಾಸೌಂಡ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೊಠಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದ ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹಂದಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಪ್ರಾಣಿ ಅಧ್ಯಯನಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತಾ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು.

ಜೀರ್ಣಾಂಗವ್ಯೂಹದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 8 ಮಿಲಿಯನ್ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಕರುಳಿನ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳು ಸೇರಿವೆ, ಅವುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.