ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನಲ್ಲಿ H1N1 ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸದಿಂದ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ 5 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ – ಕ್ಸಿನ್ಹುವಾ | English.news.cn – ಕ್ಸಿನ್ಹುವಾ

ಯಾಂಗೊನ್, ಜೂನ್ 20 (ಕ್ಸಿನ್ಹುವಾ) – ಕಾಲೋಚಿತ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಎ / ಹೆಚ್ 1 ಎನ್ 1 ನಿಂದ ಇನ್ನೂ ಇಬ್ಬರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ, ಇದುವರೆಗೆ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನಾದ್ಯಂತ ಒಟ್ಟು ಸಾವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಐದಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಗುರುವಾರ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಅವರಲ್ಲಿ ನಾಲ್ವರು ಯಾಂಗೊನ್ ಪ್ರದೇಶದವರಾಗಿದ್ದರೆ, ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನ ಶಿಶು ಸಾಗಿಂಗ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವೃದ್ಧರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ದುರ್ಬಲ ಪ್ರತಿರೋಧ, ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು” ಎಂದು ಉಪನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ. ತಿಡಾ ಹ್ಲಾ ಹೇಳಿದರು. ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸೇವೆಗಳ ವಿಭಾಗದ ಸಾಮಾನ್ಯ.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಬುಧವಾರದ ವೇಳೆಗೆ 48 ಶಂಕಿತ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 12 ಜನರು ಎಚ್ 1 ಎನ್ 1 ವೈರಸ್ಗೆ ತುತ್ತಾಗಿರುವುದು ದೃ confirmed ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಜ್ವರ, ಕೆಮ್ಮು, ನೋಯುತ್ತಿರುವ ಗಂಟಲು, ಸ್ರವಿಸುವ ಮೂಗು, ದೇಹದ ನೋವು, ತಲೆನೋವು, ಶೀತಗಳ ಜೊತೆಗೆ ವಾಂತಿ ಮತ್ತು ಅತಿಸಾರವೂ ಎಚ್‌1ಎನ್‌1 ನ ಲಕ್ಷಣಗಳಾಗಿವೆ.

ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಒಂದರಿಂದ ಐದು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತವೆ, ಇದನ್ನು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಕಾವುಕೊಡುವ ಅವಧಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಸೀನುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಕೆಮ್ಮಿನಿಂದ ಗಾಳಿಯಿಂದ ಹನಿಗಳ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಸ್ರವಿಸುವಿಕೆಯಿಂದ ಕಲುಷಿತಗೊಂಡ ಕೈಗಳಿಂದ ವೈರಸ್ ಹರಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಕಟಣೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಎಚ್‌1ಎನ್‌1 ವೈರಸ್‌ನ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಕ್ರಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕೆಂದು ಜನರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಜುಲೈ 2017 ರಲ್ಲಿ, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನಾದ್ಯಂತ ಕನಿಷ್ಠ 30 ಜನರು ಕಾಲೋಚಿತ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಎ / ಹೆಚ್ 1 ಎನ್ 1-2009 ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದು, ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ಜನರನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.