ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಮೇಲಿನ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಭಾರತ ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಕೆನಡಾ, ಯುಎಸ್ ಗಳಿಕೆ – ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಮೇಲಿನ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಭಾರತ ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದರಿಂದ ಕೆನಡಾ, ಯುಎಸ್ ಗಳಿಕೆ – ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದಿಂದ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಸಾಗಣೆಗಳು ಮಾರ್ಚ್ 2019 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಎಲ್ಲಾ ಇಂಧನ ಆಮದುಗಳಲ್ಲಿ ಆರನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿತು, ಏಕೆಂದರೆ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗ zz ್ಲಿಂಗ್ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಕ್ಕಿನ ತಯಾರಕರು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಮೇಲಿನ ಅವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಭಾರತದ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಪಾಲು 71 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಅಥವಾ 36.91 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ, ಇದು ಮಾರ್ಚ್ 2019 ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸುಮಾರು 88 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟಿತ್ತು ಎಂದು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಭಾರತದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಶೇ 5.6 ರಷ್ಟು ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು.

ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಪ್ರವಾಹ ಮತ್ತು 2017 ರಲ್ಲಿ ಕ್ವೀನ್ಸ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಗೆ ಹರಿದುಬಂದ ಚಂಡಮಾರುತ ಸೇರಿದಂತೆ ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಮುಖ್ಯ ಸರಬರಾಜುದಾರರಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತ ಅಡಚಣೆಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪೂರೈಕೆ ಅಡೆತಡೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆತಂಕವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ.

ಒಟ್ಟಾರೆ ಭಾರತೀಯ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು 10.3 ಶೇಕಡಾ ಏರಿಕೆಯಾಗಿ 51.84 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ತಲುಪಿದ್ದರೆ, ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಆಮದು – ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಉಪಯುಕ್ತತೆಗಳಿಂದ ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ – 2018-19ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 13.72 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಅಡಾರೊ ಎನರ್ಜಿ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ವೈಟ್‌ಹೇವನ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು, ಯುಎಸ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿಗಾರ ಪೀಬಾಡಿ ಎನರ್ಜಿ ಕಾರ್ಪ್ ಮತ್ತು ಗ್ಲೆನ್‌ಕೋರ್‌ನಂತಹ ಜಾಗತಿಕ ಸರಕು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗಣಿಗಾರರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾರತೀಯ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು ಒಂದು ವರದಾನವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಸಕ್ತ ವಾರ್ಷಿಕ 132 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯಿಂದ 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ ತನ್ನ ಕಚ್ಚಾ ಉಕ್ಕಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು 300 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ದೇಶ ಯೋಜಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಭಾರತವು ತನ್ನ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು 10 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಉಕ್ಕು ತಯಾರಕರು ತಮ್ಮ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

2018/19 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದೇಶವು ಕೆನಡಾದಿಂದ 4.29 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲನ್ನು ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಒಟ್ಟಾರೆ ಭಾರತದಿಂದ 51.84 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಸಾಗಣೆಗೆ ಶೇ .8.27 ರಷ್ಟಿದೆ.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಿಂದ ಕೋಕಿಂಗ್ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು 4.13 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ಗಳು ಅಥವಾ ಇಂಧನದ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಗಣೆಗಳಲ್ಲಿ 8 ಪ್ರತಿಶತ.

ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾವು 2018-19ರಲ್ಲಿ ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಅಗ್ರ ಸರಬರಾಜುದಾರನಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ, ಇದು ಮೂರು-ಐದನೇ ಅಥವಾ 111.6 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ಗಳಷ್ಟಿದೆ. ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಆಮದು 31.15 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್ಗಳು, ಅಥವಾ ಎಲ್ಲಾ ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದಿನ ಆರನೇ ಒಂದು ಭಾಗಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಿಂದ ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಆಮದು ಶೇಕಡಾ 24 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿ 10.84 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ಗಳಿಗೆ ತಲುಪಿದೆ, ಇದು ಶೇಕಡಾವಾರು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೇಶದಿಂದ ಗಳಿಸಿದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಲಾಭ. ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು 18 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾದರೆ, ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಆಮದು 19 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕುಸಿಯಿತು.

ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಂತಹ ದೇಶಗಳಿಂದ ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರವು ಒಟ್ಟಾರೆ ಆಮದಿನ ಏರಿಕೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಮೊಜಾಂಬಿಕ್ನಿಂದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಮದು ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ, ಇದು 37.4 ಶೇಕಡಾ ಏರಿಕೆಯಾಗಿ 4.85 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ಗಳಿಗೆ ತಲುಪಿದೆ.

ಅದಾನಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್‌ನ ಕಾರ್ಮೈಕಲ್ ಗಣಿ ರಫ್ತು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ನಂತರ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಉಷ್ಣ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ರಫ್ತು ಏರಿಕೆಯಾಗಬಹುದು, ಇದು ಕಂಪನಿಯು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಡಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಮನಿಕಾಂಟ್ರೋಲ್ ಪ್ರೊಗೆ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ ಮತ್ತು ಕ್ಯುರೇಟೆಡ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳ ಡೇಟಾ, ವಿಶೇಷ ವ್ಯಾಪಾರ ಶಿಫಾರಸುಗಳು, ಸ್ವತಂತ್ರ ಇಕ್ವಿಟಿ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ, ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಹೂಡಿಕೆ ಕಲ್ಪನೆಗಳು, ಮ್ಯಾಕ್ರೋ, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಮತ್ತು ನೀತಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಗುರುಗಳಿಂದ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಒಳನೋಟಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆಯಿರಿ.