ರಿಯಾಯಿತಿ-ಮೂಲಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆಜಾನ್, ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನಂತಹ ವಿದೇಶಿ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದೆ – ದಿ ಹಿಂದೂ

ರಿಯಾಯಿತಿ-ಮೂಲಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆಜಾನ್, ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನಂತಹ ವಿದೇಶಿ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದೆ – ದಿ ಹಿಂದೂ

ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ವಾಲ್ಮಾರ್ಟ್‌ನ ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನಂತಹ ವಿದೇಶಿ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಕಡಿದಾದ ಆನ್‌ಲೈನ್ ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಹೊಸ ವಿದೇಶಿ ಹೂಡಿಕೆ ನಿಯಮಗಳ ಅನುಸರಣೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಚರ್ಚೆಗೆ ಪರಿಚಿತವಾಗಿರುವ ಮೂರು ಮೂಲಗಳು ರಾಯಿಟರ್ಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿವೆ.

ತನ್ನ ಹೊಸ ವಿದೇಶಿ ನೇರ ಹೂಡಿಕೆ ನಿಯಮಗಳ (ಎಫ್‌ಡಿಐ) ಕಳವಳವನ್ನು ಆಲಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದ್ದರೂ, ಸಣ್ಣ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳನ್ನು ವಿದೇಶಿ ಅನುದಾನಿತ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಪರಭಕ್ಷಕ ವರ್ತನೆಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಚಿವ ಪಿಯೂಷ್ ಗೋಯಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಹಲವಾರು ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೋಮವಾರ ಮುಚ್ಚಿದ ಬಾಗಿಲಿನ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಗೋಯಲ್ ಅವರು ಈ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪಿಯೊ ನವದೆಹಲಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ – ಅವರು ಮಂಗಳವಾರ ತಡವಾಗಿ ಆಗಮಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ – ಮತ್ತು ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಫೆಬ್ರವರಿ 1 ರಿಂದ ಭಾರತವು ನೂರಾರು ಸಾವಿರ ಸಣ್ಣ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಹೊಸ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಎಫ್‌ಡಿಐ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಹೇರಿತು, ಆದರೆ ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯ ಆಡಳಿತ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಬಲಪಂಥೀಯ ಗುಂಪು ಇನ್ನೂ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಫೆಡರಲ್ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ದೊಡ್ಡ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಸಂಕೀರ್ಣ ವ್ಯವಹಾರ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲು ಇನ್ನೂ ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಆರೋಪಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಅವರು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ತಪ್ಪನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಎರಡೂ ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ, ತಮ್ಮ ವ್ಯವಹಾರ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಂಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ ಎಂದು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಸೋಮವಾರದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಗೋಯಲ್ ಅವರು ಸರ್ಕಾರದ ಹೊಸ ಎಫ್‌ಡಿಐ ನೀತಿಯನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡರು, ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ಕಂಪನಿಯು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಬಾರದು, ಪತ್ರ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ. ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ರಿಯಾಯಿತಿ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಸಣ್ಣ ಅಂಗಡಿಯವರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲು ಸರ್ಕಾರ ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗೋಯಲ್ ಹೇಳಿದರು, ಹಾಜರಿದ್ದ ಮೂರು ಉದ್ಯಮದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಸಚಿವರು ಸ್ಪಷ್ಟ ಮತ್ತು ನೇರ” ಎಂದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದರು.

ಫ್ಲಿಪ್ಕಾರ್ಟ್ ಸಿಇಒ ಕಲ್ಯಾಣ್ ಕೃಷ್ಣಮೂರ್ತಿ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯು ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಎದುರು ನೋಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಶ್ರೀ ಗೋಯಲ್ ಅವರು “ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ, ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಗತಿಪರ” ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದಾರೆ. ಅಮೆಜಾನ್ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ “ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ನಿಷ್ಕಪಟ ಚರ್ಚೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿರಂತರ ನಿಶ್ಚಿತಾರ್ಥದ ಭರವಸೆಯನ್ನು” ಸ್ವಾಗತಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದರು, ಇದು ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಸರ್ಕಾರದ ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಫ್‌ಡಿಐಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತಾದ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳನ್ನು ಆಲಿಸಲು ಸಮಿತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಮಂಗಳವಾರ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಕಡಿದಾದ ಆನ್‌ಲೈನ್ ರಿಯಾಯಿತಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯ ಸುತ್ತ ಇದು ವಿವರವಾದ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಿಲ್ಲ.

ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್, ವ್ಯಾಪಾರ ಕಾಳಜಿಗಳು

ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ದೈತ್ಯರು ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆ ಮಾರಾಟಗಾರರಿಂದ ದಾಸ್ತಾನು ಮೇಲಿನ ತಮ್ಮ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಅನ್ಯಾಯದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರಮುಖ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಮಾಡಿದ ಸಣ್ಣ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ದೂರುಗಳ ನಂತರ ಸರ್ಕಾರವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಹೊಸ ನೀತಿಯನ್ನು ತಂದಿತು. ಅಂತಹ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಈಗ ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ನಿಯಮಗಳು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೆಜಾನ್‌ನ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು ವಾಲ್‌ಮಾರ್ಟ್‌ಗೆ ಆಘಾತವನ್ನುಂಟು ಮಾಡಿತು, ಇದು ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ಮೊದಲು billion 16 ಬಿಲಿಯನ್ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿತ್ತು.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಅಮೇರಿಕನ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಇತ್ತೀಚಿನ ಹಲವಾರು ಭಾರತೀಯ ನೀತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿವೆ. ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಭಾರತವು ಕಂಪೆನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಾಧನಗಳ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವ ಭಾರತದ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ 2017 ರಲ್ಲಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಲಿಖಿತ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಿತು.

ನೀತಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಶ್ರೀ ಗೋಯಲ್ ಅವರು ಕಳೆದ ವಾರದಿಂದ ವಿದೇಶಿ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸರಣಿ ಸಭೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. “ದೊಡ್ಡ ವಿದೇಶಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಿಂದ” ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ “ಬೆದರಿಕೆಗಳು” ಎಂದು ಸರ್ಕಾರದ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳು ವಿವರಿಸುವುದನ್ನು ಅವರು ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸೋಮವಾರ, ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಆನ್‌ಲೈನ್ ರಿಯಾಯಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಯಿತು, ಎರಡೂ ಕಂಪನಿಗಳು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಬೆಲೆ ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲಿಪ್‌ಕಾರ್ಟ್ ತಮ್ಮ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ತಮ್ಮ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಸಣ್ಣ ಭಾರತೀಯ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಇತರ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದರು ಎಂದು ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಮೂರನೇ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

“ಮಿ. ವ್ಯವಹಾರಗಳಿಗೆ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಬೇಡವೆಂದು ಗೋಯಲ್ ಹೇಳಿದರು … ಎಲ್ಲಾ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಅಂತರ್ಗತ ನೀತಿಯನ್ನು ಹೊಂದುವ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿದರು, ”ಎಂದು ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.