ವಾಣಿಜ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಮರುಪಾವತಿಯಲ್ಲಿ ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್ ಮತ್ತೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಗುತ್ತದೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ವಾಣಿಜ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಮರುಪಾವತಿಯಲ್ಲಿ ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್ ಮತ್ತೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಗುತ್ತದೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ದಿವಾನ್ ಹೌಸಿಂಗ್ ಫೈನಾನ್ಸ್ (

ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್

) ಮಂಗಳವಾರ ವಾಣಿಜ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಮೇಲಿನ 375 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಮರುಪಾವತಿ ಬದ್ಧತೆಯ 40% ಅನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ, ಸಾಲವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಲು ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಅಡಮಾನ ಸಾಲಗಾರನ ಹಣದ ಹರಿವಿನ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

“ಒಟ್ಟು 375 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಲ್ಲಿ 40% ಅನ್ನು ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾಗಿ ಪಾವತಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು 225 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮುಂದಿನ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪಾವತಿಸಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್ಎಲ್ ಮಂಗಳವಾರ ತಡವಾಗಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ನಗದು ಕೊರತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಸ್ತಿ ಮಾರಾಟ ಹಣವು ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮೂಲವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಈದ್ ಹಬ್ಬದ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊದಲು, ಡಿಹೆಚ್ಎಫ್ಎಲ್ ಪಾವತಿ ಬಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದೆ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕಂಪನಿಯು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಮಾರಾಟವಾದ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು ವಿಫಲವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ನಂತರ ‘ಡೀಫಾಲ್ಟ್’ ಟ್ಯಾಗ್ ಅನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಗ್ರೇಸ್ ಅವಧಿಯೊಳಗೆ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಿತು.

ಮಧ್ಯಮ ಗಾತ್ರದ ಮ್ಯೂಚುವಲ್ ಫಂಡ್‌ಗಳು, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಆಯ್ದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಅಥವಾ ದೊಡ್ಡ ಸಂಘಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿವೆ, ಮಂಗಳವಾರ ಮರುಪಾವತಿಗೆ ಬಂದ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಸಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೂಲಗಳು ಇಟಿಗೆ ತಿಳಿಸಿವೆ. ಈ ಉಪಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಡಜನ್ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಇದ್ದರು.

ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆತಂಕಗಳ ಮಧ್ಯೆ ನೌಕರರ ಭವಿಷ್ಯ ನಿಧಿ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಪಿಎಫ್‌ಒ) ನಗದು ಉತ್ಪಾದನೆಗಾಗಿ ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್‌ನ ಯೋಜನೆಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಕೋರಿದೆ ಎಂದು ಜೂನ್ 17 ರಂದು ಇಟಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಸಾಲ ಸ್ವತ್ತುಗಳಲ್ಲಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ದೇಶೀಯ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಅದರ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ‘ಪುಟ್ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು’ ಚಲಾಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು, ಇದು ನಿಗದಿತ ಮೆಚುರಿಟಿಗಳಿಗೆ ಮೊದಲು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ನೀಡುವ ನಿರ್ಗಮನ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ.

ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ ಸಾಲ ಭದ್ರತೆಗಳಲ್ಲಿ ಇಪಿಎಫ್‌ಒ ಸುಮಾರು 1,300 ಕೋಟಿ ರೂ.

2014-15ರಲ್ಲಿ ಇಪಿಎಫ್‌ಒ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದಾಗ, ಕಂಪನಿಯ ಸಾಲವನ್ನು ಕೇರ್‌ನಿಂದ ‘ಎಎಎ’ ಎಂದು ರೇಟ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಇಪಿಎಫ್‌ಒ ‘ಎಎ +’ ಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವ ಯಾವುದೇ ಸಾಲ ಭದ್ರತೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಪಿಂಚಣಿ ಮತ್ತು ವಿಮಾ ನಿಧಿಗಳಾದ ಇಪಿಎಫ್‌ಒ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ನಷ್ಟವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಕೆಲವು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ, CAREDHFL ನ ಸಾಲವನ್ನು ‘D’ ಅಥವಾ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಡೌನ್‌ಗ್ರೇಡ್ ಮಾಡಿತು, ಇದು ಸುಮಾರು 1,000 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಅಂದಿನಿಂದ, ಡಿಹೆಚ್ಎಫ್ಎಲ್ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 35,000-40,000 ಕೋಟಿ ರೂ.

ಡಿಸೆಂಬರ್ 2018 ರ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಡಿಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎಲ್ ಭಾರತದ ಮೂರನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಗೃಹ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಆಸ್ತಿ 1.3 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಮತ್ತು 90,000 ಕೋಟಿ ರೂ.