ಕ್ರ್ಯಾಶ್ ಕೋರ್ಸ್: 85% ಷೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದ ರೂಟ್‌ನಿಂದ 5 ಹೂಡಿಕೆ ಪಾಠಗಳು – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಕ್ರ್ಯಾಶ್ ಕೋರ್ಸ್: 85% ಷೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದ ರೂಟ್‌ನಿಂದ 5 ಹೂಡಿಕೆ ಪಾಠಗಳು – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಹೂಡಿಕೆದಾರರು

ದಲಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್

ಈಕ್ವಿಟಿ ಮಾನದಂಡಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಸೆನ್ಸೆಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ನಿಫ್ಟಿ ದಾಖಲೆಯ ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸುಳಿದಾಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ವಿಶಾಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯ ಹಿಮ್ಮುಖದ ಚಿಹ್ನೆಗಳಿಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ.

2018 ರ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ, ಬಿಎಸ್‌ಇಯಲ್ಲಿ ಶೇ 85 ರಷ್ಟು ಷೇರುಗಳು 2019 ರ ಜೂನ್‌ವರೆಗೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಸಂಪತ್ತಿನ 99 ಪ್ರತಿಶತದವರೆಗೆ ಸವೆದುಹೋಗಿವೆ. ಜುಲೈ 5 ರಂದು ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್‌ ಅನಾವರಣಗೊಂಡಾಗಿನಿಂದಲೂ ಆ ಕರಡಿ ಅಪ್ಪುಗೆ ತೀವ್ರಗೊಂಡಿದೆ.

“ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶಾಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಚ್‌ಮಾರ್ಕ್ ಇಕ್ವಿಟಿ ಸೂಚ್ಯಂಕಗಳು ಹಿಂದೆಂದೂ ನೋಡಿರದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಮುಟ್ಟುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಐಡಿಬಿಐ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಎ.ಕೆ.ಪ್ರಭಾಕರ್ ಹೇಳಿದರು, ಈ ವರ್ಷದ ಡಿಸೆಂಬರ್ ವೇಳೆಗೆ ನಿಫ್ಟಿಯನ್ನು 13,500 ಕ್ಕೆ ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇಟಿ ನೌ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಚಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೋತಿಲಾಲ್ ಓಸ್ವಾಲ್ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಗೌತಮ್ ದುಗ್ಗಾದ್, ಮಿಡ್‌ಕ್ಯಾಪ್ಸ್ ಈಗ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಉತ್ತಮ ಅಪಾಯ-ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ. “ಮಿಡ್‌ಕ್ಯಾಪ್‌ಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಹೂಡಿಕೆ ವಾತಾವರಣ ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಭಾವನೆಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ನಾನು ಗುರುತಿಸುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ಅವರು ಲಾರ್ಜ್‌ಕ್ಯಾಪ್‌ಗಳಿಗೆ ಶೇಕಡಾ 14-15ರ ರಿಯಾಯಿತಿಯಲ್ಲಿ ವಹಿವಾಟು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಇಡೀ 2017 ರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 2018 ರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಏರಿಳಿತದ ಬಗ್ಗೆ, ಆದರೆ ಎಂದಿಗೂ ಅವಕಾಶಗಳಿಂದ ದೂರವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಹಿಂದಿನ ಬುಲ್ ಓಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವರು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಣವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸರಾಸರಿ ಹಿಮ್ಮುಖ

ಏನು ಹೋಗುತ್ತದೋ ಅದು ಕೆಳಗೆ ಬರಬೇಕು! ಈ ಭಾಷಾವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಭೌತಿಕ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಈಕ್ವಿಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲೂ ಇದು ನಿಜವಾಗಿದೆ. 2017 ರ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ, ಬಿಎಸ್ಇ ಸ್ಮಾಲ್ಕ್ಯಾಪ್ ಸೂಚ್ಯಂಕವು ಸೆನ್ಸೆಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ 28 ಶೇಕಡಾ ಏರಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸುಮಾರು 60 ಶೇಕಡಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ, ರ್ಯಾಲಿ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಬಿಎಸ್ಇ ಸ್ಮಾಲ್ಕ್ಯಾಪ್ ಸೂಚ್ಯಂಕವು 30-ಪ್ಯಾಕ್ ಸೆನ್ಸೆಕ್ಸ್ನಲ್ಲಿ 5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಆದಾಯದ ವಿರುದ್ಧ ಶೇಕಡಾ 23.53 ರಷ್ಟು ಕುಸಿದಿದೆ.

ಮೌಲ್ಯ ಹೂಡಿಕೆದಾರ ಗೌರವ್ ಸುಡ್ ಮಾತನಾಡಿ, ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಒಂದು ಲೋಲಕದಂತಿದ್ದು ಅದು ನ್ಯಾಯಯುತ ಮೌಲ್ಯದ ಮೇಲೆ ಏರಿಳಿತವನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. “ಸರಾಸರಿ ಹಿಮ್ಮುಖದ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವವರು 2018 ರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕೆಲವು ಸ್ಮಾಲ್‌ಕ್ಯಾಪ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಆಗ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆ ಉತ್ತುಂಗದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ. ಮಾಡದವರು ಇದರಲ್ಲಿ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ

ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ತಿದ್ದುಪಡಿ

, ”ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಬೇಡ ಎಂದು ಹೇಳಿ

ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ವ್ಯವಹಾರ ಮಾದರಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾದುದು ಏಕೆಂದರೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸರಿಪಡಿಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಸೀಮಿತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕಂಪನಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅಂತಹ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲದ ಮಟ್ಟವು ಕಂಪೆನಿಗಳನ್ನು ಉರುಳಿಸಿತು

ರಿಲಯನ್ಸ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್

,

ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್

“ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಲದ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದಲಾಗಿ, ಒಬ್ಬರು ಉತ್ತಮ ಮೂಲಭೂತ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ”ಎಂದು ಹೇಳಿದರು

ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸೆಡಾನಿ, ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರು – ಈಕ್ವಿಟಿ ಸಲಹಾ, ಆನಂದ್ ರತಿ ಷೇರುಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಟಾಕ್ ಬ್ರೋಕರ್ಸ್.

ವೈವಿಧ್ಯೀಕರಣ

ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಬುಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇಡಬೇಡಿ. ನಿಮ್ಮ ಬಂಡವಾಳದಲ್ಲಿ ಈಕ್ವಿಟಿಗಳು, ಚಿನ್ನ, ಬಾಂಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ನಂತಹ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಬೆರೆಸುವ ಮೂಲಕ ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಾಧನವೆಂದರೆ ವೈವಿಧ್ಯೀಕರಣ.

ವೈವಿಧ್ಯೀಕರಣವು ಯಾವುದೇ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಷ್ಟದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕುಸಿತದ ಪ್ರಭಾವ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿಮ್ಮ ಪೋರ್ಟ್ಫೋಲಿಯೊದ ಒಂದು ಭಾಗವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸದಿದ್ದರೆ, ಮತ್ತೊಂದು ಆಸ್ತಿ ವರ್ಗವು ಸಡಿಲತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ವರ್ಗಗಳ ನಡುವೆ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ. 2017 ರಲ್ಲಿ ಈಕ್ವಿಟಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದವರು ಪ್ರಸ್ತುತ ನಷ್ಟದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕಳೆದ 18 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಶಾಲ ಇಕ್ವಿಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಸರಿಪಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಚಿನ್ನ ಎರಡೂ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಲಾಭವನ್ನು ನೀಡಿವೆ.

ನಿಮ್ಮ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಇರಿಸಿ

ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು 2017 ರ ಸ್ಟಾಕ್ ರ್ಯಾಲಿಯಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತಗತಿಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಲು ತಮ್ಮ ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ತೊರೆದರು. ಪ್ರಸ್ತುತ ಕುಸಿತದಲ್ಲಿ ಆ ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಷೇರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣ ಸಮಯ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ತೊರೆದ ಕನಿಷ್ಠ ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವ ಸುಡ್, ಅಂತಹ ಜನರು ಉತ್ತಮ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಹೂಡಿಕೆ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಬಲವಾದ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಮಲ್ಟಿಬ್ಯಾಗರ್‌ಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

“ನಿಯಮಿತ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ತಮ್ಮ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಆದಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದೆಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸಿದರು, ಇದು ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುವ ಈ ಅವಕಾಶಗಳಿಂದ ದೂರವಿತ್ತು. ಅವರು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಅವರು ಬುಲಿಷ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಅವರ ಕೌಶಲ್ಯದಿಂದಾಗಿ ಅಲ್ಲ. ಈಗ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಸರಿಪಡಿಸಿದೆ, ಅವರ ಹೂಡಿಕೆ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಕೇವಲ ಸರಾಸರಿ ಎಂದು ಅವರು ಅರಿತುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಏರುತ್ತಿರುವ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತವು ಎಲ್ಲಾ ದೋಣಿಗಳನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತವು ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಎಲ್ಲರೂ ತೀರಕ್ಕೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಸುಡ್ ಹೇಳಿದರು.


ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವ ಖರೀದಿ

ಬಾಷ್ಪಶೀಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ಲಾಭ ಪಡೆಯಲು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಬಲವಾದ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಬೇಕು.

“ನೀವು ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಅಗ್ಗವಾಗಿ ಖರೀದಿಸಿದರೆ, ಅದರ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಆದಾಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾಕ್ ಚಲಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿನ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸಂಪತ್ತು, ವಯಸ್ಸು, ಚಂಚಲತೆಯನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತಹ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಯೋಜನೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಉತ್ತಮ. ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳು ಮಾನದಂಡದ ಸೂಚ್ಯಂಕಗಳಿಗೆ ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಷೇರುಗಳು ಇನ್ನೂ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಸಂಪತ್ತಿನ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಬಲ್ಲವು ”ಎಂದು ಸೆಡಾನಿ ಹೇಳಿದರು.